กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[ระดับเริ่มต้น] ►►►แต่งรูปแบบนี้กำลังเป็นที่นิยมค่ะ◄◄◄

ก่อนทำ

หลังทำ

ง่ายมากมายค่ะ... ลองทำตามกันเลยน่ะคะ..แต่ต้องออกตัวก่อนน่ะว่านู๋ขวัญไม่เก่งน่ะจร้า

1.เปิด Photoshop ver.ไหนก้อได้น่ะค่ะ

2.เปิดรูปที่เราต้องการแล้วทำการcreateรูปเพิ่ม โดยใช่คำสัง create new..ที่อยู่ใต้หมวด History คลิก1ครั้งพอน่ะ
ถ้าไม่มีหัวข้องนี้ลองตั้งค่าที่windowใน Psดู

3.เราจะได้รูปมา2รูปที่เหมือนกัน

4.ให้คลิกที่คำสั่งทางด้านบน Image>Adjustments>Black&White..แล้วคลิกปุ่มOk
เราจะได้ภาพที่เป็นขาวดำ1ภาพและภาพปกติ1ภาพ

5.คลิกที่ปุ่มเครื่องมือ "Move Tool"หรือกดปุ่ม "V"ลากภาพที่เป็นขาวดำมาไว้ในภาพสีโดยการคลิกเมาส์ค้าง+จัดแต่งรูปโดยให้รูปทับกันพอดี

6.คลิกที่ปุ่มเครื่องมือ "History Brush Tool"หรือกดปุ่ม "Y" และปรับหัวแปรงโดยใช้ปุ่ม "[" "]" ก็คือปุ่ม บ,ล นั้นล่ะ
ลากเมาส์ในส่วนที่เราต้องการให้มันเป็นสี

เสร็จแล้วsave เป็นนามสกุล.jpg ก็เป็นการเสร็จสิ้นกระบวนการ

ทำเสร็จแล้ว
ลองทำมาอวดกันบ้างน่ะค่ะ

[ แก้ไขล่าสุด forever_bung เมื่อ 24-9-2009 03:09 ]
6

จำนวน

• JaiMunLuX

• Khem_ka

• มงตี

• Y@GuZ44-555+

• taonoi

• JotaroMan

ภาพนี้ผมทำไว้นานแล้วเอาไปแปะที่ exteen ขี้เกลียดทำอันใหม่เลยเอามาให้ดูครับ เป็น hdr + basic sepia color แล้วเน้นสีเฉพาะส่วนของภาพ
ที่มาไฟล์ภาพจาก: lockharts

[ แก้ไขล่าสุด emm_663 เมื่อ 24-8-2009 16:49 ]
1

จำนวน

• taonoi

ขอบคุณค่ะ...อย่าคิดมากนะคะ
ขอบคุนค่า

i28 i28
ขอบคุณนะคะ
ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ^^
1

จำนวน

ขอบคุณนะ  

28-8-2009 21:28

[ แก้ไขล่าสุด oาร์m เมื่อ 28-8-2009 21:28 ]
ใจจร้าขอบคุณนะคะ
ขอบคุนค๊า บ บบ

เฮ้อออ

จะดั๊ ยทำเปน สะ ที

^____________________________^+

ขอบคุณค่า
สวยมากๆ
ขอบคุณนะคร้า
31-8-2009 17:31
ขอบคุนข๊ะ^^

นู๋ลองทำบ้างแต่ยังไม่ค่อยสวย
...ขอบคุณคะ....

......แต่ทำไม่ได้อ่ะ...ออกมาไม่สวยเลยอ่ะ...

...ไงจะพยายามน๊ะ
ขอบคุณนะจ๊ะ แล้วจะไปลองทำๆ
ขอบคุณมากนะคร้าไปลองทำก่อนนะ
กลับไปยังรายบอร์ด