กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[ระดับปานกลาง] มาทำ Artbook กันเถอะ..!

เป็นกระทู้แรกในบอร์ด สอน Photoshop  ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

เริ่มกันเลยดีกว่าครับ

1.สร้างชิ้นงานใหม่ ขนาด Width : 700 pixels / Height : 400 pixels (Background Contents : White)

2.ใช้เครื่องมือ Roundnd Rectengle Tool (คีย์ลัด U) โดยกำหนดค่า Redius เท่ากับ 25px แล้วลากเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า ตามภาพ

3.จากนั้น Add a leyer style กำหนดค่า Blending Options ตามภาพ

* ค่าสีของ Color Overlay คือ #a10f24

* ค่าสีของ Gradient Overlay คือ #000000 >>> #a10f24

*ค่าสีของ Gradient Type คือ #780d1c >>> #d82a43

4.คลิกเพิ่ม Leyer ใหม่ขึ้นมา จากนั้น กด Ctrl ค้างไว้ แล้วคิกที่ Shape 1 เพื่อสร้าง Selection   

จากนั้นคลิกมาที่ Leyer 1 ที่เราเพิ่มขึ้นมา แล้วใส่สี (Alt + Delete) #090c20

5.ใช้เครื่องมือ Rectreguler Marquee Tool (M)      ลากไปตามแบบด้านล่าง จากนั้น กด Delete

6.ใส่ Effects เพิ่ม โดยดับเบิ้ลคลิกที่ Layer ข้างต้น กำหนดค่า Blending Options ดังนี้

*ลาย patterns สามารถดาวน์โหลดเพิ่มเติมได้ที่ http://photoshopdecor.com/pattern.html

7.เพิ่ม Layer ใหม่ขึ้นมาอีก 1 Layer
จากนั้นสร้าง Selection ตามวิธีของข้อที่ 4.

เมื่อได้ Selection ตามต้องการ  ให้ใช้คำสั่ง Select >>> Modify >>> Contract   โดยกำหนดค่า Contract  เท่ากับ  4 pixels

จากนั้นเพิ่ม Layer ใหม่ขึ้นมาอีก 1 Layer  แล้วใช้เครื่องมือ Gradient Tool (G)    โดยกำหนดค่าดังนี้

*ค่าของสีคือ #000000 >>> #ffffff (โดยเลือกตามในกรอบสีแดง)

แล้วลากเส้น Gradient ในแนวตั้ง โดยกด Shift ค้างไว้ขณะลากเส้น   จากนั้นปรับค่า Opacity  เป็น  35%

เลื่อน Layer ไปชิดมุมล่าง โดยการกด Move Tool (V) แล้วเลื่อนลูกศรไปทางมุมล่างขวามือ

เสร็จขั้นตอนการทำปกด้านหลัง  เอาเป็นว่าผมขอเอา Layer ทั้ง 3 ที่ได้จากการทำปกหลัง ยักไว้ใน Group 1 เพื่อง่ายต่อการใช้งานนะครับ

ต่อไปเป็นขั้นตอนการทำชั้นของกระดาษ  มาต่อกันเลยครับ

8.เพิ่ม Layer ใหม่ ขึ้นมาอีก 1 Layer สร้าง Selection ตามขั้นตอนในข้อที่ 4

แล้วใช้คำสั่ง Select >>> Modify >>> Contract   โดยครั้งนี้กำหนดค่า Contract  เท่ากับ  5 pixels

จากนั้นใส่สีขาวลงไป แล้วเลื่อนไปทางขวา พร้อมทั้งกำหนด ค่า Drop Shadow ตามภาพ

9.ทำการ Copy กระดาษ ให้ได้ 8 แผ่น  แล้วนำมาวางทับซ้อนกันดังภาพ

10.ต่อไปจะเป็นการทำ Side Tags ป้ายด้านข้างสำหรับเปิดหนังสือนะครับ

ใช้ Roundnd Rectengle Tool (U)     ปรับค่า Redius เป็น 15px   แล้วสร้างสี่เหลี่ยมขึ้นมา 1 รูป  

จากนั้นใช้คำสั่ง Edit  >>>  Transform  >>>  Perspective  ขยายในส่วนของฐาน แล้วจึงหมุนให้อยู่ในแนวตั้ง  ดังภาพ

โดยให้กำหนดค่า Effects ดังนี้

*ค่าสีของ Stroke คือ #7c7c7c

หลังจากนั้นนำมาวางไว้ยังตำแหน่ง  โดย Copy Layer แล้วเปลี่ยนค่า Color Overlay เป็น #000000 ตามภาพ

11.ให้ Copy ปกด้านหลัง ที่ผมสร้างไว้ในชื่อ Group 1 แล้วย้ายมาไว้บนสุดของ Layer (โดยผมเลือกที่จะปิด Layer 2 copy 2 เพื่อลดความเข้มของภาพ)

จากนั้นเพิ่มน้ำหนัก-แสงเงาให้ภาพอีกเล็กน้อย  พร้อมทั้งใส่ลาย patterns ให้ชิ้นงานดูน่าสนใจยิ่งขึ้น ตามวิธีในข้อ 6.

*ตรงนี้ผมของดเว้นการอธิบาย เพราะไม่งั้นคงมือหงิกแน่ๆ  หากเพื่อนๆสมาชิกไม่เข้าใจ ค่อยสอบถามเพิ่มเติมอีกครั้งนะครับ

12.เป็นขั้นตอนการทำห่วง(สวรรค์) ใช้เครื่องมือ Roundnd Rectengle Tool (U) สร้างวงรีเล็กๆขึ้นมา 1 วง

โดยครั้งนี้เปลี่ยนเป็นรูปวงรี หรือใครจะใช้ Elliptical Marquee Tool (M) ก็ไม่ผิดกติกาแ่อย่างใด

*แล้วกำหนดค่า Gradient Type ดังภาพ

จากนั้นใช้เครื่องมือ Rectreguler Marquee Tool (M)    สร้างวงรี  

แล้วใช้คำสั่ง Select >>> Modify >>> Contract กำหนดค่า Contract เท่ากับ 9 pixels  กด Delete ตามภาพ

ใช้เครื่องมือ Rectreguler Marquee Tool (M)   ยางลบ Eraser Tool (E) ร่วมกันลบตัดแต่ง

โดยใส่ค่า Effects ดังนี้

จากเลื่อนตำแหน่งมาไว้ดังภาพ พร้อมทั้ง Copy ห่วงเพิ่ม

13.มาถึงขั้นตอนสุดท้าย
เป็นการใส่ภาพปกด้านหน้า  ใช้เครื่องมือ Roundnd Rectengle Tool (U)    สร้างสี่เหลี่ยมผืนผ้า

*โดยใกำหนดค่า Effects ดังนี้

เป็นอันเสร็จขั้นตอน ที่เหลือก็เป็นการใส่ภาพตกแต่งเพิ่มเติมตามใจชอบ

*ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้นะที่นี่ด้วยนะครับ  เพื่อนสมาชิกท่านใดติดขัด ไม่เข้าใจตรงส่วนไหน โพสถามได้เลย

"สิ่งสำคัญคือการนำไปประยุกต์ใช้" หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย  

ใครทำแล้วเอามาอวดกันบ้างนะครับ  ผมมีพลังน้ำใจ + Zenny แจกเป็นการตอบแทน

[ แก้ไขล่าสุด JotaroMan เมื่อ 23-8-2009 08:37 ]
8

จำนวน

• angeljiji

• มนุษย์รั่ว

• taonoi

• yaifaiiz

• zoheiking21

• emm_663

เปนอะไรที่สุดยอดมากเลยคับโจ
แต่อ่านแล้วก้อคิดว่าคงทำไม่ได้หรอกคับ เอิ๊กๆๆๆ...
ยังงัยก้อจาพยายามทำดูนะคับเผื่อว่าจะฟลุค  อิอิ........
2

จำนวน

• taonoi

• JotaroMan

นี้แค่ระดับปานกลางนะครับเนี้ย

เอิ้กๆ จะลองทำแล้วจเอามาให้ดูนะครับ
1

จำนวน

• JotaroMan

ว้าวๆ
ขอบคุงน๊าคะ
อิอิ^^
นุกจะลองเอาไปฝึกทำสกินด้วย^^
อิอิ
ได้ความรู้เพิ่มมากมายเยย
ขอบคุงมากๆเยยน๊าคะ^O^/

23-8-2009 08:08
1

จำนวน

• JotaroMan

ยอดเลยครับพี่โจ น่าจะมีมาตั้งนานแล้วนะครับ อยากเห็นการทำงานของพี่โจครับ

มีมาอีกเยอะนะครับ
1

จำนวน

• JotaroMan

ดีค่ะดี มีประโยชน์มากเลย ขอบคุณนะคะ
1

จำนวน

• JotaroMan

ส่งการบ้านครับ พี่โจ้!!

2

จำนวน

• taonoi

• JotaroMan

เอามาอีกเยอะๆนะครับ..
เอาแบบประยุกค์มาส่งครับ

4

จำนวน

• มนุษย์รั่ว

• taonoi

• yaifaiiz

• JotaroMan

ขอบคุณคร้าบ~ -3-

ว่าแต่ Art Book เนี่ยมันทำไรได้ม่างอ่าคับ

- - แบบว่า...ไม่รู้อ่า แหะๆๆ
1

จำนวน

• JotaroMan

ต้นฉบับโพสโดย lordbaget เมื่อ 23-8-2009 10:08
ขอบคุณคร้าบ~ -3-

ว่าแต่ Art Book เนี่ยมันทำไรได้ม่างอ่าคับ

- - แบบว่า...ไม่รู้อ่า แหะๆๆ ...

Art Book ทำอะไรได้บ้างเหรอครับ

ทำอะไรได้หรือไม่ได้อยู่ที่ตัวเราเองครับ  

ว่าจะเป็นเพียงการผ่านเข้ามาดู แล้วก็ปล่อยให้มันผ่านไป

หรือ นำไปทดลอง ฝึกฝน ฝึกปฏิบัติ ให้เกิดทักษะติดตัว

เคยอ่านเจอคำๆนึงนะครับว่า...  

"ไม่ว่าจะเก่งมากแค่ไหน  หากไม่นำมาใช้  ไม่นานความสามารถนั้นก็จะค่อยๆหายไป"
1

จำนวน

• emm_663

กระุทู้แรกก็เล่นซะยากเลยนะคะคุณครู

แล้วคนสมองทึบอย่างเราจาไหวไหมเนี่ย

1

จำนวน

• JotaroMan

ยากอ่าเฮีย...สอนตัวต่อตัวได้ป่าว

555+

ขอบคุณค่ะ...ถ้ามีเวลาจะให้พี่โจเป็นครูคนแรกเลย

^^

สู้ๆนะคะสำหรับงานชิ้นต่อไป
1

จำนวน

• JotaroMan

โห... ครั้งแรกหรอค่ะเนี่ย
สอนอย่างก่ะมืออาชีพเรยค่ะ อิอิ
สู้ๆน่ะค่ะ
แวะมาสอนอีกน่ะค่ะ
1

จำนวน

• JotaroMan

~  ทำไป งง ไป

คิดว่าจะไม่สำเร็จซะอีก เอิ๊ก ๆ  

ขอบคุณพี่โจมากครับผม

1

จำนวน

• JotaroMan

สุดยอดมากๆเลยคร่า
1

จำนวน

• JotaroMan

กลับไปยังรายบอร์ด