กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[ระดับเริ่มต้น] Extract... มันคืออะไรน้อ...??

Extract ก็คือ เครื่องมือตัดสิ่งที่เราไม่ต้องการออกจากรูป หรือ ตกแต่งรูปไม่ให้มีรอยจางๆคับ

แล้ววิธีทำล่ะ? ทำยังไง วันนี้ ผมจะสอนให้ สำหรับคนที่ไม่รู้ครับ ^^ (สับสน พิมครับ หรือคับดี -*-)

ขั้นแรก เปิดรู้ที่เราต้องการออกมา แล้วไปที่ Filter > Extract... (Alt + Ctrl + X)ตามถาพ

10-8-2009 16:10

ที่เขียนหมายเลขไว้ จะอธิบายให้นะคับ ที่เขียนให้มันมีอะไรบ้าง

1. ดินสอสี       คุณสมบัติ   ลากเส้นสิ่งที่เราต้องการยังเก็บไว้

2. กระป๋องสี       "      หลังจากลากด้วยดินสอแล้ว เทสีลงไป จะเป็นการเลือกว่าเราจะเอา หรือไม่เอาสิ่งไหน

3. ยางลบก้อน          "      ลบส่วนต่างๆที่ไม่ต้องการ

4. ยางลบ          "      ลบส่วนที่ไม่ต้องการจะเอา หรือ ตัดรอยจางๆ รอยขาด หลังจากใช้ดินสอสี

5. ดินสอ            "      เติมส่วนที่ขาดหายไปที่ยังเหลืออยู่เป็นรอยจางๆ

6. แว่นขยาย       "      ขยายภาพ

7. มือ               "      หลังจากใช้แว่นขยาย จะใช้สิ่งนี้ ขยัยภาพ

ส่วนวิธีตัดนั้น อันดับแรก คือ ให้ใช้ดินสอสี ลากส่วนที่จะเก็บไว้ หากมันไปโดนส่วนที่ยังเก็บไว้อยู่ มันจะขาดหายไป แต่ไม่เป็นไร

หลังจากลากดินสอสีแล้ว ให้เอากระป๋องสี เทลงไปตรงส่วนที่ลากดินสอสีไว้

แล้วกด Preview  จากนั้น ก็ใช้ ยางลบ ลบส่วนที่มันขาดๆหายๆ หรือ ใช้ดินสอ เติมส่วนที่ขาดหายไปได้

แล้วก็จะได้มาแบบนี้

ใครสงสัยตรงไหนถามได้นะคับ ไว้เจอกันใหม่คราวหน้า

ไปแล้วครับ สับสนกะคำพูดตัวเอง = =

[ แก้ไขล่าสุด yaifaiiz เมื่อ 24-8-2009 01:44 ]
1

จำนวน

ขอบคุนนะจ้ะ จะลองทัมดุ
ตัดได้สวยมาครับ

แล้วจะลองทำมั่งนะครับ
มีีแล้ว 1 กระทู้ของพี่ฟินนะ = =
ต้นฉบับโพสโดย Fantasier เมื่อ 11-8-2009 15:57
มีีแล้ว 1 กระทู้ของพี่ฟินนะ = =

คับ เหนแล้วคับ แต่ของผมนี่คือ บอกเกี่ยวกับการใช้เจ้า Extract  อ่ะคับ

ไม่ได้สอนการตัดภาพเหมือนอย่างเค้า
ขอบคุณน้าค้า จะลองเอาไปใช้ดูจ้า
ตัดง่ายดีจังเนอะั
ขอบคุณนะคะ

^^
ขอบคุนนะคะ

ความรู้อีกอย่าง อิอิ
ขอบคุรมากครับ
ขอบคุณนะรุ้อะไรๆๆเยอะเลยค่ะ
ขอบคุนนะจ้ะ จะลองทัมดุ
อันนี้ตัดได้เนียนมาๆเลยอ่ะ
ขอบคุณจ้ะ

^^
หูโดเรมี ตัดไม่เนียนครับ ^^