กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[ระดับปานกลาง] การทำกรอบภาพแบบฟุ้งๆ

การทำให้กรอบภาพดูฟุ้งๆ นุ่มนวลนะคะ

ขั้นแรก เปิดภาพที่ต้องการขึ้นมา และกดปุ่ม Create a New Layer

2.กดที่เครื่องมือ Move Tool และกดปุ่ม Ctrl+r เพื่อเปิดหน้าต่างไม้บรรทัด จากนั้นลากเส้นไกด์ลงมาตรงที่ที่เราจะทำเป็นกรอบ

3.คลิกเครื่องมือ Rounded Rectangle Tool ตรง Option bar คลิกปุ่มที่โหมด Radius ใส่ค่าเป็น 40

4. แดรกเม้าส์สร้างเส้นกรอบ จากนั้นกดปุ่ม Ctrl+; เพื่อซ่อนเส้นไกด์ คลิกเครื่องมือจากนั้นคลิกขวาที่รูป เลือกคำสั่ง Make Selection

5. ใส่ค่า Feather Radius เป็น 50 จากนั้นกด ok

6. กดปุ่ม Shift+Ctrl+i เพื่อสลับ Selection

7. กดปุ่ม Alt+Backspace เพื่อเทสีลงไป

เราก็จะได้ภาพที่มีกรอบฟุ้งๆแล้ว

**ใช้ได้กับ ทุก CS นะคะ**

[ แก้ไขล่าสุด yaifay เมื่อ 19-5-2008 14:12 ]
1

จำนวน

ต้นฉบับโพสโดย june9008 เมื่อ 12-5-2008 20:46
ของเทอเปง CS3 อ่า

ของเปง  CS2  ทๆเหมือนกัลป่ะคร้า

อยากทำเปงบ้างงงงง

ได้จ้า

ใช้ได้กับ ทุก CS
ขอบใจมากจ้า         

ช่วยพี่ได้เยอะเลยอ่ะ
ขอบคุณมากๆๆคับ
ทำเป็นซะที 55
-*- งงนิดๆ แต่ก้อทามด้ายคร่า

ขอบใจมั๊กๆๆๆ
สวยงามมากๆคับ
งงอ่ะ

แต่เดี่ยวจะลองทำดู

ขอบคุณนะ *-* สวยๆๆ
มือใหม่หัดเล่น แต่งภาพ ครับ ขอบคุณมากๆ
สวยคะๆขอบคุนมากๆนะคะ
เดะลองทำดู
ขอบคุณมากครับ เอาไปลองทำแล้วไม่ยากเลย

Thank you

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีแบบนี้นะครับน๊าครับ
ขอขอบคุณมากๆๆ
ขอบคุนคะ

แอบงง เล็กน้อน
คุงมากมากนะ i29 i29 i28
1

จำนวน

• ▬Fernzaza▬

สวยงามมากครับผม จาลองเอาไปทำดูนะครับ
กลับไปยังรายบอร์ด