กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[ระดับปานกลาง] สร้างแพทเทริน แบบตัวอักษร

อันนี้ก้อสามารถเอาไปแต่งสำหรับแฟนคลับทั้งหลายทั้งปวงก้อได้นะ

เปิดโปรแกรม Photoshop  
คลิกที่ File>New แล้วกําหนดขนาด
ชิ้นงานในที่นี้คือ Width=150  Height=30  หรือตามขนาดที่ต้องการ

ที่เครื่องมือคลิกตัวเพื่อพิมพ์ข้อความลงไป

ที่หน้าต่าง Layer คลิกค้างที่Background
แล้วลากลงไปทิ้งในถังขยะที่อยู่ด้านล่างของหน้าต่าง Layer
เราจะได้พื้นแบบโปร่งใส

ที่เมนูด้านบนคลิกที่ Edit เลือก Define Pattern แล้วตั้งชื่อPattern และคลิกOK

Pattern ที่เราสร้างขึ้นจะเข้าไปอยู่ในตัวโปรแกรม Photoshop โดยอัตโนมัติ
ปล่อยไว้อย่างนั้นก่อน  แล้วเรียกภาพขึ้นมา1ภาพ

ที่หน้าต่าง Layer คลิกเพิ่มLayer  
โดยคลิกที่รูปกระดาษ ที่อยู่ด้านล่างของหน้าต่าง Layer เราจะได้ Layer 1

ที่เมนูด้านบนคลิกที่ Edit เลือก Fill และเลือกไปที่ Pattern ที่เราสร้างไว้ในตอนแรก
และคลิก OK เราก็จะได้ Pattern อยู่บนภาพ

เลือกเครื่องมือยางลบ    และปรับขนาดตามต้องการ

นํามาคลิกค้างแล้วลากบนส่วนที่เราไม่ต้องการ

เราก็จะได้ภาพที่ต้องการแล้ว*-*

[ แก้ไขล่าสุด yaifay เมื่อ 8-5-2008 15:05 ]
ขอบคุณมากมายเลยนะ สำหรับความรุ้ๆๆ

มีของไปแต่ง Hi5 แล้ว อิอิ
น่ากินจังเนอะ มีขายที่เมืองไทยไหมอ่า
1

จำนวน

• yaifay

ขอบคุณคร้าบบบบ....พี่น้องคร้าบบบบบ
ถ้า copy จากที่ไหน กรุณาให้เครดิตด้วยนะคะ
ขอบคุนนะคะ

เปนความรุไหม่ที่ยอดเยี่ยมมั่ก
คอบคุณมากมากนะคะ

จะลองเอาไปทำดูคร้า
ขอบคุณมากค่ะ

ไว้ไปใส่มั่ง หุหุ

ได้ความรู้ใหม่ด้วย อิอิ
แล้วจาเอาไปทัมดูเคอะ

ขอบจัยมั่กๆงิ >_____________<
ขอบคุงมั๊กๆๆๆ

ได้ความรุเพิ่มอีกล๊า ^ ^
เยี่ยมเลย!! อย่างนี้จะได้เอาชื่อใส่ในภาพของตัวเอง ประกาศให้คนรู้ว่าเราแต่งภาพเป็น ฮ่าๆๆ

เท่ซะไม่มี
ขอบคุนน่ะคร้า

^_____^

ขอบคุณครับ

ประดับความรู้อย่างแรง

ไม่ต้องซื้อหนังสือสอนโฟโต้มาอ่านเลยเว็ปนี้มีพร้อมอยากรู้ก็ถามได้
ข้องใจก็ถามได้ดีจิงๆ
อิอิ

จะลองทำรูปตัวเอง

แล้วเอาลง hi5

หุหุหุ
ด้วยจะลองทำรูปตัวเอง อะนะ
ได้ความรู้จิงๆ เป็นปลื้ม
กลับไปยังรายบอร์ด