กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ด้วยรักและอาลัยจากเพื่อนอ๋อง

ประวัติพี่อ๋องโดยสังเขป
   บ้านหลังนี้ถูกต่อตั้งโดยนายอังคาร กุลประเสิรฐ หรือแมงง้องแง้ง (อ๋อง)

โดยขณะนี้เป็นเวลา 7 วันและที่เพื่อนคนนี้ได้จากเราไป คงเหลือไว้แต่รอยยิ้มแล้วเสียงหัวเราะที่ยังจำได้ต่อไปนี้เพื่อนวุฒิขอเล่าประวัติอ๋องโดยสังเขปให้น้อง ๆ ที่เข้ามา Hi5thai ได้รู้จักเจ้าของบ้านหลังนี้

อ๋อง หรือชื่อจริงที่เรารู้จักกัน นายอังคาร กุลประเสริฐ
   อ๋องเกิดเมื่อ วันที่ 29 พ.ค.2523 เป็นวันวิสาขะบูชา ของปีนั้นพอดี
   สมัยเด็ก ๆ เรียนหนังสือแถบเมืองหัวหิน (โรงเรียนสมถวิล)
   สมัยประถมเรียนที่โรงเรียนในแถบจังหวัดหัวหิน (จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร)
   ม.ต้นสมุทรสงคราม
   ม.ปลายเพชรบุรีโดยเป็นนักเรียนม.ปลายรุ่นแรกของโรงเรียนจุฬาภรณ์จังหวัดเพชรบุรี
   ระดับปริญญาตรีที่เข้าศึกษาที่ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ
   ภาควิชาฟิสิกส์อุตสาหกรรมและอุปกรณ์การแพทย์เมื่อปี 2540 จบการศึกษาเมื่อปี 2546

ตลอดระยะเวลาที่ศึกษาในพระจอมเกล้าพระนครเหนือ อ๋องมีความสามารถในการพัฒนาเว็ปไซต์และการออกแบบเป็นอย่างมาก จึุงได้ีร่วมกับเพื่อนเปิดบริษัทรับออกแบบเว็ปไซต์ งานเกี่ยวด้านการออกแบบเว็ปไซต์นั้นถือเป็นชีวิตจิตใจของอ๋อง โดยมีผลงานที่แสนภูมิใจที่สุดคือเป็นเวปมาสเตอร์ของเวป Hi5thai.com(เว็ปชุมชน Online สำหรับการใช้งาน Hi5 ของคนไทย) ส่วนอีกเว็ปคือ
เว็ป jpfunclub (ซึ่งเป็นเว็ปชุมชนของนักเรียนจุฬาภรณ์ทั้ง 12 แห่งที่พี่อ๋องก็รักมันมาเช่นกัน)

โดยอุปนิสัยของอ๋องเป็นคนร่างเริงสนุกสนาน ชอบทำบุญทำทาน เป็นที่รักชอบพอของเพื่อน ๆ เข้ารับรักษาอาการป่วยด้วยโรคที่คนไทยไม่ค่อยเป็นกัน(โรคเกี่ยวกับทางเดินอาหาร) ที่รพ.ศิริราช มีอาการทางลำไส้ เมื่อประมาณวันที่ 12 ม.ค.เข้ารับการผ่าตัดลำไส้แบบฉุกเฉินเนื่องจากอาการไม่สู้ดี มีอาการลำไส้ทะลุ
    17 ม.ค. แพทย์แจ้งว่าหลังการผ่าตัดมีอาการติดเชื้อโดยเชื้อเริ่มแพร่กระจายไปที่ปอดแพทย์ให้ยารักษาแต่ไม่สามารถยับยั้งอาการติดเชื้อได้
    23 ม.ค. หลังจากใช้ยาตัวใหม่ ผลของยาทำให้อาการดีขึ้น(วันเดียวกันกับที่พวกเราทราบว่าอ๋องเข้า รพ.) แต่เป็นไปได้ชั่วขณะเดียวเท่านั้น จากนั้นอาการทรุดลงเนื่องจากเกล็ดเลือดต่ำ จนในที่สุดสิ้นลมอย่างสงบเวลาเที่ยงของวันที่ 27 ม.ค.ด้วยคุณงามความ
ดี ขอให้ดวงวิญญาณของอ๋องจงไปสู่สุคติด้วยเทอญ

โดยอ๋องได้ฝากประโยคที่ให้ข้อคิดไว้ 1 ประโยคหลัก ซึ่งเป็นประโยคที่เพื่อนจำได้ว่าเป็นประโยคที่นั่งคิดด้วยกันในห้องนอนของเพื่อน
"เป็นอะไรไม่สำคัญเท่ากับทำอะไร"

2

จำนวน

• manitatata12

• littleopor

ภาพงานพิธีศพเพื่อนอ๋อง

ภาพวัดหัวหิน วัดที่ใช้ในการฌาปณกิจศพเพื่อนอ๋อง

คณะเพื่อน ๆ จากสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ เดือนทางไปถึงประมาณ 15.20 น.ของวันเผา

กำหนดการต่าง ๆ ของงานพิธีฌาปณกิจศพเพื่อนอ๋อง

เพื่อน ๆ IMI 10 เข้าเคารพศพอ๋อง

พิธีฌาปณกิจศพอ๋อง เริ่มเวลาโดยประมาณ 16.30 น. (ท่ามกลางความเศร้าโศกของเพื่อน ๆ เป็นอย่างมาก)

เพื่อน ๆ IMI 10 ถ่ายภาพหมู่ร่วมกับพ่อแม่ของอ๋อง (ท่ามกลางความเศร้าโศกเป็นอย่างมาก)

[ แก้ไขล่าสุด wej เมื่อ 3-2-2009 21:25 ]
2

จำนวน

• นู๋ฟ้]ใส

สู่สุขคติครับ พี่อ๋อง

คิดถึงนะครับ

ภาพวาระสุดท้ายของอ๋อง

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนว่าไม่ได้อยากลบหลู่ผู้ตายแต่อย่างไร แต่เป็นความเศร้าที่ไม่อาจจะพรรณาเป็นคำพูดได้ และได้ขออนุญาติ
แม่ของอ๋องเพื่อไว้อาลัยแก่ดวงวิญญาณอ๋อง ขอให้พบภูมิหน้าหากเรายังมีวาสนาได้เป็นเพื่อนกันก็ขอให้นายเป็นเพื่อนเราทุก ๆ ชาติไป
(IMI 10 ทุกคนมีมากกว่าคำว่าเพื่อน)

ภาพต่อไปนี้โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม

ภาพอ๋องครั้งสุดท้ายก่อนเข้าเตาเผา

ขอให้อ๋องไปสู่สุขคติ หลับให้สบายนะเพื่อนยาก (ขณะนี้น้ำตาไหลมากคิดถึงเพื่อนมาก ๆ)
2

จำนวน

• นู๋ฟ้]ใส

ไร้คำพูด ... มีแต่ ความเศร้ามากมาย
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณอ๋อง

และขอให้ไปสู่สุคติเช่นกันค่ะ
หนูรักพี่เสมอนะค่ะ
ไม่รู้จะพูดอะไร

ขอให้พี่หลับให้สบายนะ

หนูรักพี่เสมอ และรักตลอดไป
ความดีของพี่ คงทำให้ตอนนี้พี่อยู่บนสวรรค์

หลับให้สบายค่ะพี่ชาย

ไม่ทรมานแล้วนะ

...รัก และอาลัย...
รักพี่อ๋องและเครพพี่อ๋องตลอดไปนะคะ

หลับให้สบายนะคะพี่ชาย
ขอให้พี่สู่สุคตินะครับ
ผมจะจำประโยคนี้ไว้ตลอดไป
"เป็นอะไรไม่สำคัญเท่ากับทำอะไร"
หลับให้สบายนะพี่
1

จำนวน

ขอให้พี่อ๋องสู่สุขตินะคะ

จะคิดถึงพี่อ๋องตลอดไปค่ะ
ขอหั้ยพี่ชายหลับสบายนะค่ะ

พี่ชายมั่ยต้องห่วงนะค่ะ

อายเชื่อว่าทุกคนจะช่วยกันดูแล

เว๊บไซค์นี้เป็นอย่างดี "เพราะพี่อ๋องรักมัน"

หลับสบายนะค่ะ ^^
บอกไม่ถูกเลยครับว่ารู้สึกยังไง

ขอให้พี่สู่สุคตินะครับ

ยังไงก็ขอให้พี่อ๋องหลับให้พี่อ๋องหลับให้สบาย

จะเก็บไว้ใช้น่ะครับ
ขอให้พี่อ๋อง

ไปสู่สุขตินะครับ
กลับไปยังรายบอร์ด