กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[ระดับเริ่มต้น] การเขียนโค้ดที่ควรกระทำนะครับ

เทคนิคการเขียนโค้ดที่ควรกระทำ อิอิ ^^
หากจะกล่าวถึงการเขียนโค้ดแล้ว ไม่ว่าโค้ดใดๆในโลก ภาษาใดในโลก หากคิดจะเขียนเราต้องคำนึกถึงเรื่องบางเรื่องด้วย

จำนวนตัวอักษรทั้งหมดในโค้ดของเราก็มีผล โค้ดที่ดีไม่ใช่ว่าทำงานถูกต้องอย่างเดียวแต่ต้องโหลดเร็ว ไม่กินทรัพยากรด้วยครับ

การเขียนโค้ดที่ควรกระทำนะครับ มาดูกัน อิอิ....

1.ใช้ <style type="text/css"> </style> รวมกันอันเดียวก็พอนะคั้บ
  จากที่เราใช้ <style type="text/css"> </style> คลุมโค้ด 1 โค้ด เราก็สามารถเขียนโค้ดมารวมๆกันก่อนทั้งหมด
  แล้วใช้ <style type="text/css"> </style> คลุมตั้งแต่ต้น จนจบ ได้เลยครับ

2.โค้ดไหนที่ไม่ใช้ก็อย่าใส่ไป
  เพราะส่วนใหญ่เราจะเขียนโค้ดสกินจากโค้ดสกินมาตรฐานนะครับ ดังนั้นจึงงมีโค้ดบางส่วนที่เราไม่ใช้ ก็อยากให้ลบไปนะครับ
  เพราะจะเป็นการเปลืองทรัพยากรในการเรียกใช้โค้ดทั้งหมดขึ้นมานะ ^^

3.คอมเม้นต์เอาไว้อ่านคนเดียว
  พวกข้อความที่บอกว่า ส่วนไหน เป็นอะไร ในโค้ดนะครับ ถ้าตอนที่จะเอาโค้ดไปแจกลบพวกข้อความภาษาไทยออกจากโค้ดก็ดีครับ

4.ปลอดภัยกว่าถ้าใช้ถูกที่
   พวกโค้ดทั้งหมดถ้าเป็นไปได้ควรอยู่ใน กำหนดรูปแบบโปรไฟล์นะครับ เพราะเป็นที่ๆระบบให้เราใส่โค้ดโดยเฉพาะ
   ถ้าไปใส่ที่อ่นอาจมีการเสียหาย แก้ไขไม่ได้ เกิดขึ้นครับ

แค่นี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวถ้าเห็นพฤติกรรมอะไรแปลกๆจมาบอกเพิ่ม อิอิ

[ แก้ไขล่าสุด Indi!eS เมื่อ 8-12-2008 21:00 ]
3

จำนวน

• nidnoiinlove

• littleopor

• TeacherNing

ขอบใจจร้า
นายดี้
ขอบคุนนะคับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคุน+ดี้+
1

จำนวน

• Dragking

ขอบคุณมากๆนะคะ

สุดยอดด
งืมๆ

ขอบคุณนะคะ

จะเอาไว้ไปใช้ค่ะ
ขอบคุณมากๆ เลยข๊ะ

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเลยน่ะเนี่ย
- - ขอบคุณมากมายเลยน่ะคะ - -
ขอบคุณครับ
ขอบคุงคร๊าบบบบ....
ขอบคุณมาก ๆ คราฟฟฟ
   ขอบคุงครับ    

อิอิอิ
1

จำนวน

• Dragking

เข้าครั้งแรกคับ

แต่ไงงก็ขอบคุนคับ
ขอบคุณมาก ๆ   นะคะ   อิอิ  ชอบมาก ๆ เลย

ช่วยส่งทุกอย่างมาให้ที่

ช่วยที่ครับ สอนทำhi5ผมด้วย
ขอโค้ตต่างๆ ส่งมาให้ทีพร้อมวิธี
การทำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
THX,, จ้า
ขอบคุณมากๆค้า
//*
จะได้ใส่ถูก ๆ : )
กลับไปยังรายบอร์ด