กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

Resize ภาพตอนที่ 2 กะ acdsee

วิธีการ Resize แบบง่ายๆ  ทำครั้งเดียวทั้งอัลบัมไม่ต้องเสียเวลานาน  ไม่ต้องใช้ผู้ช่วย ไม่ใช้สลิงมาฝาก

โปรแกรมที่นำเสนอ คิดว่าน่าจะมีอยู่ในเครื่องคอมฯ ส่วนใหญ่ ก็คือ ACDseeซึ่งล่าสุดไม่แน่ใจว่าไปถึงเวอร์ชั่นไหนกันแล้ว แต่ตัวที่ผมใช้อยู่เป็นACDsee 9 ครับ

ถ้ายังไม่มีในเครื่องก็ไปสรรหามาลงไว้ซะนะ เราไม่มีแจกครับ

เริ่มเลยแล้วกัน.......

เปิดโปรแกรม ACDsee  ขึ้นมาครับ  แล้วก็คลิกเลือกภาพที่ต้องการ Resize ทั้งหมด

2-3-2008 20:42

จากนั้นคลิกขวาที่ภาพใดภาพหนึ่ง เลือก  Tools   แล้วก็  Resize

ก็จะขึ้นหน้าต่างตอบโต้ขึ้นมา ให้เลือกรูปแบบการ Resize ตามต้องการ เช่นResize เป็น % ของไฟล์เดิม หรือกำหนดขนาดของภาพผลลัพธ์ตามต้องการ

จากนั้นคลิกดูที่ option ซักหน่อยครับ  ว่าจะจะการยังไงกับไฟล์เดิม  และไฟล์ใหม่ที่ Resize มา

เสร็จแล้วก็ OK กลับมาคลิก start resize  แล้วโปรแกรมก็จะทำการ Resize ไปทีละภาพจนเสร็จ  ก็คลิก done ซะ  แค่นี้ก็เรียบร้อยครับ

ลองไปทำกันดูนะครับ...  มีปัญหาอะไรก็สอบถามมาได้  

ก็หวังว่ารู้วิธี Resize แล้ว  รู้วิธีโพสภาพแล้ว  ก็อยากให้เพื่อนๆ เอาภาพมาแบ่งปันกันชื่นชมด้วยนะครับ

[ แก้ไขล่าสุด llPinkyll เมื่อ 7-6-2009 09:42 ]
2

จำนวน

โหย ขอบคุณมากคับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
จะไปทำดู

ขอบคุงเปงอย่างสูง

ขอออออออออออออออออออออออออออออออออบคุงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
1

จำนวน

• McWaters

ขอบใจจ้า
เยี่ยมไปเลย
สุดยอดทำได้เยี่ยมไปเลย

งิงิ:P
ขอบคุณมากนะคับ
สำหรับเกล็ดความรู้เล็กๆ:)
ขอบคุงมากๆๆจิงๆเลยเราความรู้ตำงะเลยต้องดูเขาเหอๆ
สู้ดดดดดดดดดดยอดดดดดดดด
ขอบคุณมากเลยน๊าคร๊า
1

จำนวน

• McWaters

ขอบคุงกราบ i32 i32 i34
1

จำนวน

• McWaters

ขอบคุนมั๊กมายยยยคับ
ขอบคุนมากคร้าบบบบบบ
i34 i34
1

จำนวน

• McWaters

ขอบคุนมากงับที มาบอกให้รู้
อืมมม....

ขอบคุณนะคร๊าฟ...ที่เอาความรู้ดี ๆ มาสอนกาน

T^T
กลับไปยังรายบอร์ด