กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[ระดับปานกลาง] เนรมิตรน้ำค้างด้วย Photoshop ลองเข้ามาดูน่ะค่ะ

เนรมิตรน้ำค้างด้วย Photoshop
1. เริ่มต้นด้วยทุกคนต้องมีโปรแกรมยอดฮิตตลอดกาล  Photoshop จากนั้นหารูปดอกไม้เพื่อจะสร้าง
หยดน้ำ  

2. เริ่มแรกเพิ่มเลเยอร์ใหม่ขึ้นมา 1 เลเยอร์ ตั้งชื่อว่าหยดน้ำแล้วคลิ้กเลือกที่เลเยอร์หยดน้ำก่อน

3. เลือกที่เครื่องมือ  Brush Tool     แล้วเซตค่าหัวแปรงขนาดประมาณ 19-20 หรือตามความต้องการเพียงแต่ดูขนาดให้เหมาะกับรูปที่เราเตรียมไว้ จากนั้นก็วาดลงไปให้เหมือนหยดน้ำ

4. ถึงตอนนี้ เราจะเริ่มใส่เงาให้หยดน้ำกันแล้ว  เลือกเลเยอร์หยดน้ำที่เราสร้างเอาไว้  

5. คลิ้กขวาที่เลเยอร์แล้วเลือก
Blending Option  จากนั้นให้ปรับค่าตรง  Advanced Blending ให้เหลือ 5  

6. แล้วคลิ้กเลือกที่แถบ
ของ Drop Shadow ต่อเลย  ปรับค่าองศาเป็น 90  และ Distance  กับ Size ให้เหลือ 1 ดังรูป พอถึงตอนนี้ยังไม่ต้องกด ok นะค๊ะ

7. ต่อด้วยการเพิ่มเงาจากด้านในของหยดน้ำ  คลิ้กเลือกที่แถบ Inner Shadow  อยู่ถัดลงมา ที่  Blend Mode: เลือกเป็น Color Burn และที่ค่า Opacity ปรับให้เหลือ 35  เปอร์เซ็นต์  จากนั้นลงมาปรับค่าที่  Distance ลดให้เหลือ 5  และ Size เป็น 10  และก็ยังไม่ต้องกด ok  เหมือนเดิม ถึงตรงนี้ จะเห็นว่าหยดน้ำของเรามีเงาเพิ่มเข้ามาแล้ว

8. คลิ้กเลือกที่แถบ  Inner Glow เพื่อเพิ่มน้ำหนักอีกของเงาอีกนิด   ในส่วน ของ  Blend Mode: ให้เลือกเป็น Overlay แล้วปรับ  Opacity  เป็น 30 เปอร์เซน  เปลี่ยนสีให้เป็นสีดำ แล้วลองสังเกตดูหยดน้ำจะเห็นว่ามีเงาที่เข้มขึ้น

9. มาถึงขั้นตอนสุดท้ายเราจะเพิ่มแสงให้หยดน้ำดูเป็นธรรมชาติมากยิ่งขึ้น  คลิ้กเลือกแถบ  Bevel and Emboss  ลองปรับค่าตามนี้  Style: Inner Bevel, Technique: Chise Hard, Depth: ปรับให้เป็น 250 เปอร์เซ็นต์ , Size: 15 เปอร์เซ็นต์, Soften: 10 เปอร์เซ็นต์  ถัดลงมาในส่วน Shading  ที่  Highilight Mode: เป็น Screen ปรับ Opacity ให้เป็น 100 เปอร์เซ็นต์ และสุดท้าย Shadow Mode: เปลี่ยนเป็น Color Dodge เปลี่ยนสีตรงส่วนนี้ได้ตามใจชอบ ถ้าปรับเป็นสีอ่อน หยดน้ำก็จะใสขึ้น ก็ลองปรับตามความเหมาะสมของภาพดู

10. เท่านี้เราก็จะได้หยดน้ำค้างบนดอกไม้แล้ว..สวยสมจริงว่ามัยค๊ะ

11. ช่วงสุดท้าย เป็นการตกแต่งเพิ่มเติม ด้วยการเพิ่มหยดน้ำให้ทั่วๆ ดอกไม้ของเรา เล็กบ้างใหญ่บ้างตามความเหมาะสม เพื่อความสวยงามและสมจริงมากยิ่งขึ้น รู้สึกสดชื่นขึ้นมาบ้างแล้วใช่มัย หวังว่าคงจะถูกใจกันนะคะ แล้วอย่าลืมลองไปฝึกทำกันดูค่ะ

คงไม่ยากเกินไปสำหรับทุกคนน่ะค่ะ
แระถ้าอยากหัยเราบอกเกี่ยวกับอ่ะไรอิกก้อบอกมาได้เสมอน่ะจะช่วยสอนให้****

[ แก้ไขล่าสุด llPinkyll เมื่อ 18-10-2008 18:28 ]
3

จำนวน

• newsayhi

• yaifay

• llPinkyll

ขอบตุณมากเลยคะ
เราเคยพยายามแต่ทามม่ายได้
แง่ววววว.......!

ทัมเรื่อยๆค่ะเด่วจะได้เองน่ะ
ขอบคุณครับ ทำได้และหละแต่จำขั้นตอนไม่ได้ เหอๆ
ทำได้แล้วแต่ต้องดูจากหน้านี้อ่าครับ จำขั้นตอนไม่ค่อยจะได้
เข้าใจง่ายดีจัง

ขอบคุณนะ
สวยๆๆๆ
ไม่น่าเชื่อเลยว่าโปรแกรมนี้จาทาม
อารายอารายได้มากถึงขนาดนี้
อยากทำได้บ้างอะ

แต่คงจะยากน่าดู
โอ๊ เจ๋ง ดรี คร๊าบบบบ

ขอบ ใจ เน้อออออ
ทำน้ำค้างด้ายด้วยอ่า ม่ายรุ้เรยว่าจะทำอย่างงี้ได้ด้วย เก่งจิงๆ
งดงามมากๆ
แต่กว่าจะทำได้ก็ต้องเปิดกลับไปกลับมาตั้งหลายหนแน่ะ
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับวิธีนะคะ
ขอบคุณมากนะคะ

สำหรับเทคนิคใหม่ๆ

จะลองเอาไปใช้ค่ะ

^__^

อ่อ ช่วยสอนตัดรูปหน่อยได้ไหมค่ะ อยากทภาพMiXอ่ะค่ะ แต่ตัดรูปขรุขระ มีวิธีไหนที่ตัดรูปแล้วไม่ขรุขระ มั้งค่ะ

เจ๋งคับ เด๋วเอาไปทำมัง
แร้วเด่วจะสอนตัดรูปหัยน๊ะค่ะ

แต่จะนานหน่อยน่ะ

เพราะว่าพลอยไม่ใช่ทีมงานอ่ะ

เด่วพลอยทำมาหัยดูแระหัยพี่ๆเค้าลงหัยน่ะ
กลับไปยังรายบอร์ด