กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

คำแนะนำสำหรับการโพสยังไงให้ปลอดภัย(สมาชิกใหม่ควรอ่าน)

ในตอนนี้ มีหลายๆคนเนี่ยยังไม่รู้ว่าตัวเองโดนหัก พลังน้ำใจ เงินzenny หรือบางทีโดนแบนได้ยังไง หลักๆแล้วเนี่ยก็มักจะผิดกันตรงการโพสเนี่ย โพสไม่ดีอาจจะมีเฮได้ ทีนี้เรามาดูกันว่าโพสยังไงถึงจะโดนหัก หรือ โดนแบน

1.  สแปมอีโม     
     พวกชอบกดอีโมติดกันหลายๆตัวเนี่ย ตัวอย่างเช่น

2.  สแปมอักษร
     การที่พิมตัวอักษรซ้ำๆกัน ยาวๆ หลายตัว อย่างเช่น  ขอบคุนนนนนนน  และจุดๆ เช่นนี้นะค่ะ ...........

3.  โพสซ้ำ
     บางทีกลัวว่ากดทีนึงแล้วมันไม่โหลดเลยจิ้มไปอีกหลายๆที เลยกลายเปนโพสซ้ำไปซะงั้น

4.  ปั่นโพส
     การโพส ตอบกระทู้ หลายๆครั้ง ในเวลาใกล้เคียงกัน ในกระทู้เดียวกัน จะแตกต่างกับ โพสซ้ำ นะค่ะ

5. หยาบคาย ลามก ไม่สุภาพ
    อันนี้อย่าสับสนกับฟอรั่มเซกซ์นะจ๊ะ ในที่นี้หมายถึงด่ากันรุนแรง จนอาจลามไปถึงพ่อแม่ ซึ่งเคยมีเหมือนกัน เจ้าตัวคงจะรู้ รวมถึงการตั้งชื่อต่างๆ ก็ตั้งให้มันดีนิดนึง สุภาพหน่อยนะ มันอุบาทย์เวลาคนอื่นเค้ามาเห็น เค้าจะพาลไม่อยากสมัครบอร์ดเรา

6. ไม่เกี่ยวกระทู้
    การโพส ตอบกระทู้ทุกกระทู้ ควรที่จะโพสตอบให้เกี่ยวกับกระทู้นั้นๆนะค่ะ ไม่ใช่ว่า โพสอะไรก็ไม่รู้ ที่ไม่สื่อถึงข้อความใดๆในกระทู้นั้นๆเลยนะค่ะ

7. โฆษณาต้องห้าม
   ไม่ควรที่จะโฆษณาเวปอื่นๆ อีเมล หรือว่า Hi5 ถ้าต้องการโปรโมท hi5 ควรไปที่บอร์ด หาเพื่อน Hi5 http://www.hi5thai.com/forum-20-1.html  นะค่ะ และถ้าต้องการอีเมล หรือว่า Hi5 ของสมาชิกท่านใด ให้กดดูที่ชื่อของสมาชิกคนนั้นได้เลยนะค่ะ

ส่วนวิธีการที่จะรอดพ้นจากการโดนแบน หรือโดนหักสิ่งต่างๆ ก็แค่ไม่ทำตาม7ข้อที่กล่าวไป และก็ยังมีข้อแนะนำอีกนิดหน่อยในการใช้บอร์ดดังนี้

1.  เวลาอยากได้สิ่งใดหรืออยากถามอะไร ลองไปค้นหาดูก่อน โดยทางเว็บมีระบบค้นหาให้อยู่แล้วในแต่ละฟอรั่ม ลองไปค้นหาดูก่อน

2.  ถ้าเกิดหาดูแล้ว พลิกแผ่นดินหาแล้วก็ยังไม่เจอ อย่านะค่ะ อย่าไปโพสถามหน้าเว็บค่ะ ให้ไปตั้งกระทู้แทน เผื่อเวลามีสมาชิกคนอื่นต้องการหาในแบบเดียวก็เรา จะได้ไปหาในกระทู้ได้เลย ไม่ต้องมาโพสถามหน้าเวบทีละคนสองคน และยังเป็นน้ำใจแก่สมาชิกเว็บคนอื่นอีกด้วย

อย่างเช่น
ถ้ามีคำถามเกี่ยวกับ Hi5 ให้ไปตั้งกระทู้ถามได้ที่บอร์ด ตอบปัญหา เทคนิค ข่าวสาร และ ลูกเล่น Hi5 ใหม่ๆ  http://www.hi5thai.com/forum-26-1.html และเอากระทู้ที่เราตั้งนั้น ไปโพสถามที่ห้องแชท นะค่ะ

3.  สมมุติว่าเราตอบกระทู้ไปแล้วเกิดพิมพ์ผิดขึ้นมาอย่าไปโพสตอบใหม่นะ มันจะมีปุ่มกดแก้อยู่ข้างล่าง แก้ในโพสเดิมนั่นแหละ อย่าไปโพสใหม่อีก เพราะเป็นการ ปั่นโพส และ โพสซ้ำได้นะค่ะ

ขอความกรุณาให้ปฏิบัติตามนี้ด้วย เพื่อความสุข สงบ ปลอดภัยของสมาชิกทุกๆท่าน ขอบคุนค่ะ

[ แก้ไขล่าสุด JuMungJo เมื่อ 10-11-2008 12:03 ]
4

จำนวน

• fernlovelygirl

• l3eauty

• น้องปุ๊ก

• tanjen

ค่ะขอบคุณนะค่ะ
ถ้าไม่บอกคงทำไปนานแย้วทีนี้จาระวังค่ะ
แล้วบางทีเราโพสไปไม่ขึ้นสมาชิกง่า
จาระวังครับ เพราะผมเคยโดนแบนเพราะไปปั่นกระทู้โดยไม่รุว่าห้าม -*-
พี่เห้นด้วยน้องแน

ดีดีแระ

แต่ส่วยมากคนก้อทำผิดกันอยู่ดีแหละ
เฮ้อปลดแบนได้แล้วสบายใจจัง อิอิเหนื่อยเวลาโดนแบน ทำอารายไม่ได้เลย
กัวโดนแบนจัง

ถ้าโดนแบนแล้วใช้เวลาเท่าไหร่หรอที่จะกลับมาเปนอย่างเดิมอ่า
แล้วแต่คับ..ผม ถ้าทำผิดมากก็อาจ จะ 3 วัน หรือถ้า ครั้งแรก อาจจะ 1 วันคับ
ไม่ต้องกลัวนะ..เล่นให้สนุกใช้ซีวิตให้คุ้มนะคับ ..ทุกอย่างมีทางแก้ได้นะ
แล้วเวลาได้จิตพิศัยหรือ zenny เพิ่ม ทางเว็บจะมี pm มาบอกใช่มั้ยคะ - -*
ลองตรวจดูแล้วมีข้อความยังงี้หลายอันอยู่
ถ้าม่ายบอกคงทำไปหลายข้ออยุ่นะเนี่ย
โหวว
บางทีเรากดอีโมไปหลายครั้งเหมือนกันค่ะ

แบบว่าแต่ละอันมันน่าร๊ากอ่ะค่ะ

ยังไงก้อขอบคุณมากนะคะ
ที่ผมโพสไม่ได้นี้
เพราะว่าผมโดนแบนใช่ไหมคับ

ตอบกลับโพสของ 1# layiji_007

ขอบคุณมากค่ะ
ที่บอกให้รู้นะค่ะ

งืมๆๆๆ จายๆๆๆ

เข้าจายแระ ล่ะ

ขอบคุณมากๆๆนะ

ไม่งั้นคงโง่ปายอีกนานเรยละ

งืมๆๆๆๆ

ขอบคุณนะที่มาบอกให้รู้

ไม่งั้นคงโง่ไปอีกนานเรยล่ะ

จายๆๆๆๆๆ

ขอบคุณ

ขอบคุณค่ะ เราเป็นสมาชิกใหม่เหมือนกันไม่อยากโดนหักจิตพิสัยจ้ะ
กลับไปยังรายบอร์ด