กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[ระดับเริ่มต้น] เริ่มต้นกับ PhotoScape โปรแกรมตกแต่งภาพสุดเจ๋ง (ฟรีด้วย)

PhotoScape มีดีที่ใช้ง่าย แถมยัง Mix รูปหลายๆ รูป เอาไว้ได้ในเฟรมเดียว , รีไซส์ก็ได้ แต่งแสงแต่งสี,
ทำซีเปีย, ทำขาวดำ แคปหน้าจอแบบไฮโซ เลือกได้ว่า จะแคปแบบเต็มเฟรม หรือว่าแบบเฉพาะหน้าต่างแบบไม่ติด TaskBar ด้วย
หรือเราเรียกวิธีนี้ว่าPrint screen

รวมไปถึงทั้ง Rename เป็นไฟล์ที่เป็น Raw File ก็ได้ด้วย , แถมเปลี่ยนจาก Raw ให้เป็น JPG ก็ยังได้ด้วยนะ ,
แถมทำภาพเคลื่อนไหวได้ด้วย เหมือน imageready  โปรแกรมนี้ทำได้หมดเลย สารพัดประโยชน์มากมาย
แถมไฟล์ยังเล็กแค่ 10 MB เอง ไม่หนักเครื่อง โหลดไวแปปเดียวเองครับ

---------------------------------------------------
เริ่มที่มาโหลดโปรแกรมนี้กันดีกว่านะครับ ตัวนี้เป็นเวอร์ชั่น 3.1 นะครับ
http://www.photoscape.org/ps/main/download.php <<<<<< คลิกโล๊ด
ที่ดีกว่าอะไรก็คือ ฟรี!นะครับ
พอโหลดไปเสร็จก็ติดตั้งนะครับ ต่อไปจะสอนดูหน้าตาโปรแกรมนะครับ

---------------------------------------------------

หน้าตาโปรแกรมพอเปิดมานะครับ
8-7-2008 17:57

แนะนำหัวข้อแต่ละอัน ส่วนมากจะเอาแบบที่เราใช้บ่อยๆนะครับ
อันนี้เป็น Editor ส่วนที่เราใช้บ่อยๆเป็นโหมดแต่งรูปต่างๆ ไว้จะอธิบายลึกๆในส่วนต่อไปครับ
ตัวนี้เป็นโหมดที่ทำการMix รูปเอาไว้ในเฟรมๆเดียวกัน
โหมดนี้ เอาไว้สำหรับทำถาพกระพิบ ซึ่งไฟล์เป็น .Gif นั้นเอง
โหมดนี้เอาไว้ Cap หน้าจอ หรือที่เราเรียกกันง่ายๆว่า print screen
ตัวนี้เป็นสีครับ เราใช้ตัวนี้เพื่อหาโค๊ดสีครับ สำหรับหาโค๊ดสีในงานต่างๆครับ
โหมดแปลงไฟล์ เราใช้ตัวนี้แปลงไฟล์ แปลงได้ทีละเยอะๆเลยล่ะครับ
โหมดเปลี่ยนชื่อ เราใช้ตัวนี้เปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนได้ทีละเยอะๆเลยล่ะครับ

เป็นงัยมั้งครับ รู้จักโปรแกรมนี้กันพอประมาณ
เดี๋ยวโพศหน้า บิวจะมาสอน การใช้ Editor อย่างทะลุปรุโปร่งเลยค๊าบบ

[ แก้ไขล่าสุด โซดาหวาน เมื่อ 17-10-2008 22:16 ]
15

จำนวน

• funky_meawz

• kaEii

• นู๋เมจัง

• nfsfantasy

• specialneed

• BloodFlower

ขอบคุนมากๆ

ตอบกลับโพสของ 4# tojo2233

ว้าววว สอนวิธีใช้ด้วย

ใจดีจัง