กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[ระดับปานกลาง] วิธีการโพส Codeที่ถูกวิธี และ โค๊ดแต่ละชนิดที่เราอาจจะไม่รู้ จะได้นำไปใช้ได้ถูกต

วันนี้ผมจะมาอธิบายถึง Code แต่ละชนิดกันน่ะคับ

เริ่มจาก Code ดิบ กันเลยคัฟ ว่าเป็นอย่างไหร่และหน้าตาเป็นยังไงบ้าง

โค๊ดดิบคืออะไร
โค๊ดดิบ คือ โค๊ดที่ยังไม่ได้ผ่านการฆ่าเชื้อเปลืองเนื้อที่
หมายความว่ายังไม่ได้ผ่านการแปลง แล้วจะมีโค๊ดเยอะ จะใช้งานยากหน่อย

ข้อเพิ่มเติมนะ
โค๊ดดิบ คือ  โค๊ดที่มีอันยาวๆ
ตัวอย่าง
<dsteuoklp'[[uohfcvhgvkmjbn,lkogthyhctykbjuik
fcghiulopcgsegtsehyikkipogfjgy>

ต่อด้วย Code สุก คับ ว่ามันต่างจาก โค๊ดดิบยังไงกันบ้าง

โค๊ดสุกคืออะไร
โค๊ดสุก คือ โค๊ดที่ผ่านการแปลงโดยเจ้าของไอดีนั้น
เพื่อเป็นการแสดงว่านี้คือโค๊ดที่มีเจ้าของแล้ว สะดวกต่อการใช้งาน เวลานำไปลงได้

สำหรับโค๊ดสุกคือ โค๊ดที่มีสั้นๆ
ตัวอย่าง
  --

โค๊ดจาวาคริป(Javascript) เป็นยังไงมาดูได้เลยคับ ด้านล่างนี้

"ตัวอย่าง โค๊ดจาวาคริป"

<SCRIPT LANGUAGE="JavaScript">
<!-- Begin
alert("พิมพ์ข้อความที่จะทักทายที่นี่ครับ")
// End -->
</script>

ข้อความก่อนเข้าhi5

อธิบายง่ายๆสั้นๆว่า โค๊ดนี้เป็นโค๊ดพิเศษ ที่ทำได้หลากหลายรูปแบบ แต่  ปัจจุบัน

ได้ยกเลิก การใช้ โค๊ด จาวาสคริปไป แล้วเนื่องจาก มีปัญหาเกี่ยวกับการ Hackข้อมูลและBugต่างๆ

ทำโค๊ดดิบให้เป็นโค๊ดสุก

1. เปิด notepad แล้ววางโค๊ดลง

2. ทำสัญญาลักษณ์ที่หัวและท้ายของโค๊ด >> ตามรูป

3. คลิกที่ File >> Save >> จัดเก็บเป็น ชื่อ.html >> แล้วกด Save

4. คลิกที่ File >> Open

5. เลือก All Files

6. คลิกขวาที่ชื่อ file แล้วกด Open

7. ผลที่ออกมาจะได้ * *
note : ถ้าเราทำเครื่องหมายอะไรไว้ก้อจะขึ้นเครื่องหมายนั้น

7. ผลที่ออกมาจะได้ * *
note : ถ้าเราทำเครื่องหมายอะไรไว้ก้อจะขึ้นเครื่องหมายนั้น

9. กดบันทึก what's up ได้เลยจร๊า~

<<<ส่วนซึ่งที่จะเขียนต่อไปนี้ คือ การโพส Code ที่ถูกวิธี>>>

Code รูปเพื่อนคอมเม้นอยุ่ตรงกลาง   

รายละเอียด : เป็นการเลื่อนรูปผู้คอมเม้นให้ไปอยู่ตรงกลาง แถบคอมเม้นนะคับ ไม่ใช่การเลื่อนช่องคอมเม้นไปอยู่กลาง โปรไฟล์

โค๊ด:
<style type='text/css'>
.comment-picture {MARGIN-TOP: 6em; LEFT: 16em;POSITION: relative;}
</style>

พอเข้ามา hi5 ตัวเองแล้ว ให้คลิกตรงคำว่า "แก้ไขข้อมูลพื้นฐาน"

ตามภาพคลิกคำว่า"ความสนใจเฉพาะ"

โพสโค๊ดที่ก็อปมาใส่ในช่อง หนังสือเล่นโปรด*ภาพยนตร์เรื่องโปรด*คำคมที่ชื่นชอบ*โทรทัศน์รายการโปรด ได้เลยคับ

แล้วกดบันทึกโปรไฟล์ ก็จะเห็นคำเขียวว่า "อัพเดทโปรไฟล์ของคุณเรียบร้อยแล้ว"

เสร็จแล้วก็ลองกับไปดูว่ามันขึ้นหรือปาวที่หน้าโปรไฟล์อีกทีนึงคับ

*อันนี้เพิ่มเติมน่ะคับ

จะใส่เพลงลง What up
ตอนแรกนะค่ะ เราไปหาโค๊ดเพลงตามบอร์ดต่างเสร็จแล้ว

ตัวอย่างน่าคับ

http://202.151.180.25/song/peng/ ... ดหวัง.wma

ถ้าเป็นแบบนี้นั้นเราก็ก๊อปแล้วนำไปใส่ที่หน้าวอชอัพนะคับ ที่เป็นรูป โน้ตเพลงอ่ะ
   จากนั้นก็ใส่ที่ก๊อปไปในช่อง ที่ตั้ของไฟล์เพลง เสร็จก็เลือก นามสกุลไฟล์เพลง
                                       เป็นตัวหลังโค๊ดเพลงที่เราก๊อปมานะคับ
                                                        แค่นี้ก็เสร็จแล้ว
                                             ..................*-*...............
                                                              แต่...
                                                     มีอีกแบบนะค่ะ

ถ้าเราไปเจอเพลงที่ชอบแล้วไม่ได้ให้มาเป็นโค๊ดแบบตัวอย่างด้านบน
เราก็แค่ไปที่ตัวเพลงเล่นอ่ะ แล้วคลิ๊กขวาที่ Properties จากนั้นก๊อป หาคำว่า URL
แล้วก็อปเนื้อหาด้านขวามาให้หมดจากนั้นก็ทำตามแบบ ตัวอย่างที่1

ขอจบการนำเสนอเพียงเท่านี้ ถ้ามีความรู้ดีๆจะเอามาเพิ่มเติมอีกน้าคับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก Hi5 Thai ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
7

จำนวน

โอเคเลยน้องชาย

เจ๋ง ๆๆๆๆ พี่ รุ้ อะ ไร อีก เยอะ เลย
.......................................................
ขอบคุนมากๆค้าบบบบบบบบบบบบบบบบ
1

จำนวน

• Dragking

เยี่ยมเลยจ้าตุล

เอาความรู้ดีๆมาฝากอีกนะ
คุงมากมาย

เรยนะคระ

มีประโยชน์มากเรยๆ
ขอบคุณค่า  
อิอิ ขอบคุณนะค่ะ
จะลองเอาไปทำดูค่ะ
ช่วยได้เยอะเลยครับ มือใหม่หัดเล่นอย่างผม

มีความรู้เพิ่มขึ้น ณ.บัดNOW ทันที
ขอบคุณมากค่ะ
ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ
โอ้ว   ขอบคุณมากมายงัฟ ได้อะไรดีๆเยอะเลย
ขอบคุงค้าบบ  แต่มันก้อยังยากๆอยู่ดี
ได้ความรู้เกี่ยวกับโค้ดเพิ่มเติมแล้วอะไรๆง่ายขึ้นแหะ

ขอบคุณจ้า
งง เหมือนเดิม......
ขอขอบคุณสำหรับวิธีการทำ ต่างๆ แล้วจะพยายามทำดูน่ะครับ
ขอลองงมดูหน่อยคับวิธีค่อนข้างเยอะแต่ไม่น่าจะยาก ขอบคุณมากเงยคับที่เอาฟามรู้ดีมาบอกต่อ
กลับไปยังรายบอร์ด