กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

มั่นใจหรือว่า 7 สิ่งมหัสจรรย์ของโลกที่คุณรู้จักจะเป็นสิ่งมหัสจรรย์จริง ๆ

คุณครูให้นักเรียนตอบคำถามว่า  อะไรบ้าง คือ สิ่งมหัศจรรย์ของโลก  ถึงแม้จะมีบางอย่างที่ไม่เป็นเอกฉันท์  แต่ก็สามารถสรุปได้ดังนี้

1.    ปิรามิดแห่งอียิปต์

2.    ทัชมาฮาล

3.    แกรนแคนย่อน

4.    คลองปานามา

5.    ตึกเอ็มไพร์สเตท

6.  มหาวิหารเซ็นต์ปีเตอร์

7.    กำแพงเมืองจีน

ขณะที่กำลังรวบรวมคะแนนเสียงอยู่  คุณครูก็สังเกตเป็นนักเรียนคนหนึ่งยังไม่ตอบ  คุณครูจึงถามว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่ากับคำถามที่ครุให้

เด็กนักเรียนหญิงคนนั้นตอบว่า  “ มีนิดหน่อยค่ะ  หนูตัดสินใจไม่ถูก  เพราะคำตอบมีมากมายเหลือเกิน “

คุณครู  :  “ งั้นหนูลองบอกหน่อยสิจ๊ะว่า หนูรวบรวมอะไรได้บ้าง  เผื่อครูและเพื่อนจะช่วยได้ “

เด็กหญิง : “ หนูคิดว่า  สิ่งมหัศจรรย์ของโลก คือ ....

1.    การมองเห็น

2.    การได้ยิน

3.    การสัมผัส

4.    การรู้รส

5.    การรู้สึก

6.  การหัวเราะ

และ 7.  รัก !

ทั่วทั้งห้องเงียบกริบ  จนได้ยินแม้กระทั่งเสียงกระดาษปลิว สิ่งมหัศจรรย์ที่สุดที่เรามองข้ามไปนั้นคือ  สิ่งที่เรียบง่ายที่สุด จนอาจกล่าวได้ว่า  “ สิ่งที่สำคัญที่สุด  ในชีวิตของคนเรานั้นไม่สามารถสร้างขึ้นด้วยมือ  และซื้อได้โดยมนุษย์มันคือ ความสุขจากภายในตัวเรานั่นเอง “  

แจ๋วค่ะ เก่งๆๆ ชอบๆ
ชอบจังเลยคับ
ขอบคุณมากจ้า
สุดยอดมาก ครับ..
อ่ะน่ะ มหัสจรรย์เจง ๆ --
อู้ว ดีมากเลยค่ะ 0w0
อ่าหะ

แหล่มๆเยี่ยมๆ
ชอบอ่ะ !
โดนจริงๆ :)
สุดยอดเลยค่ะ  เก่งจัง
กลับไปยังรายบอร์ด