กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

►►► Tip เด็ดๆ ใน Windows Xp ตอน ปิดเครื่องแบบนู๋ขวัญเร็วปลอดภัย

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14-8-2010 03:10 โดย forever_bung

ตอน ปิดเครื่องแบบนู๋ขวัญเร็วปลอดภัย(Shortcut Shutdown)

ประโยชน์ สามารถทำให้ประหยัดเวลาในการ ปิดเครื่องโดยคลิกเดียว โดยไม่ต้องมาคลิกที่ start>Turn off Computer>Turn off

ขั้นตอนการทำ
1.คลิกขวาที่ Desktop  เลือกที่ New>Shortcut

2.พิมพ์ ข้อความนี้ลงไป shutdown -s -t 00 แล้วกด Next

3.กดคำว่า Finish

4.เสร็จแล้วเราจะได้ icon shutdown.exe ขึ้นมา ให้เราคลิกขวาที่ icon แล้วเลือกคำว่า Properties

5.เลือกคำว่า Change icon

6.เลือก icon ตามใจชอบเลยน่ะค่ะ

7.เสร็จแล้วเราจะได้ icon Shutdown ที่สามารถ คลิก1ครั้งแล้วสามาเปิดเครื่องได้เลยค่ะ ประหยัดเวลาและสะดวกด้วยค่ะ

ขอบคุณนะครับ
อ่านะ  ขอบคุณงับ

แต่ไม่ชอบอ่ะ

บางทีมือมันไปกดโดนแบบไม่ตั้งใจแล้วมันน่ารำคาญ
ขอบคุงคับ
ขอบคุณครับ
กลับไปยังรายบอร์ด