กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

คอมรีเซ็ต ไม่ยอมหยุด ผู้รู้ช่วยมาตอบด้วย!!!!(ขอร้อง อย่างน้อยช่วยเข้ามาดูก็ดีค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9-8-2010 12:14 โดย -น้องบู้บี้จัง-

เครียดมากๆเลยคะ
คือเราได้โหลดโปรแกรม demon tool แล้วมันให้เรา reboot
หลังจากนั้นคอมมันก็reset เครื่องไม่ยอมหยุดเลยอ่ะค่ะ
จะทำอย่างไรดีคะ ??? เครียดมากๆเลย

พอเปิดหน้าจอได้สักพักมันก็reset อีก
(คือ เปิดหน้าdesktop ได้สัก 1-2 นาทีมันก็resetค่ะ)

มันพอจะมีทางแก้หรือป่าวค่ะ
ล้างเครื่องแล้วจะหายไหมค่ะ หรือต้องซื้อใหม่

ช่วยตอบด้วยนะค่ะ เครียดมากๆค่ะ
(ต้องมาเล่นร้านคอมแทน ซึ่งนานๆจะได้เล่นทีอ่ะค่ะ)

[[มีบางคอมเม้นให้ลบอ่ะค่ะ พอจะลบมัน มันก็resetตัวเอง พอจะมีวิธีลบแบบเร็วไหมค่ะ(ภายใน 1-2 นาที)?? ล้างเครื่องพอจะช่วยได้หรือป่าว??]]
แสดงว่าคอมของคุณโดนไวรัสแล้วล่ะค่ะ
ทางที่ดีคุณควรไปให้ช่างคอม ลงวินโดวส์ใหม่นะคะ
หรือไม่ก็ล้างไวรัสก็ได้ค่ะ แต่ถ้าล้างไวรัส คณต้องหมั่นแสกนบ่อยๆนะคะ
อย่าปล่อยไว้นานค่ะ เดี๋ยวมันจะลุกลามเข้าไปใหญ่  ^ ^
ลบตัวที่โหลดมาออกค่ะ  ลบแบบ

uninstall ออกเลยนะค่ะ เพราะบางทีอาจใช่กันกับเครื่องไม่ได้
^
^
^
คอมมันจะลบไม่ได้อ่ะจ่ะ เจ้โย
เพราะคอมมันรีสตาร์ททุกครั้งที่เปิด
เข้าวินโดวส์ไม่ได้อ่า
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9-8-2010 12:16 โดย -น้องบู้บี้จัง-

มีการลบแบบ uninstall  แร็วๆบ้างไหมค่ะ????

หรือวิธีที่จะลบเร็วๆอ่ะค่ะ?
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11-8-2010 13:12 โดย ◘Allen◘

ลองลงวินโดวส์ใหม่ครับ

ส่วน

ข้อสันนิษฐาน ของผม คือ
1. PSU หม้อไฟเน่า
2. ซีพียูร้อน
3. โดนไวรัส วินโดว์เ้สียหาย

วิธีแก้ ถ้าทำเองได้ -0-
1. เปิดฝาเคสดูว่า ฮีตซิ้งค์ ยังหมุนปกติดีเหมือนเดิมป่าว ถ้าปกติก็ไปดูข้อ 2
2. ใช้โปรแกรมแอนตี้ไวรัสที่มีลิขสิทธิ์ อัฟเดทโปรแกรมแล้วก็สแกนเครื่องลองดูครับ ส่วนสปายแวร์นั้น
ไม่น่าจะทำให้เครื่องรีสตาทได้นะ ถ้าไม่เจออีกก็ดูข้อ 3
3. ลองลงวินโดว์ใหม่ลองดู ติดตั้งไดรเวอร์ให้เรียบร้อย เเล้วสังเกตอาการหายไปรึยัง
4. ถ้ายังไม่หายอีก เปลี่ยนหม้อไฟใหม่เลยครับ

อ่อ ลืมบอกไปอีกอย่าง ใช้โปรแกรมสำหรับวัดอุณหภูมิเช็คดูนะครับ ว่าซีพียูกี่องศา ปกติจะอยู่ช่วง 36 - 50 ครับ เป็นอย่างมาก ถ้ามากกว่านี้ คอมอาจเจ๊งได้นะเออ อันตราย =[ ]=
เข้าไปลบใน safe mode ซิค่ะ ต่อคอมรันก่อนเข้าWindows กด F8 แล้วเลือกที่ safe mode

พอเข้าได้แล้วค่อยลบโปรแกรม

หรื่อย้อนเวลาคอมกลับไปวันที่ใช้ได้(วันที่ไม่มีปัญหา)

1. (FOR XP!) สำหรับ XP ให้คุณ คลิกขวา ที่ My Computer เพื่อเลือก Properties จะขึ้นหน้าต่าง System Properties ขึ้นมาครับ
เลือกไปที่แท็ก System Restore

(FOR VISTA!) ให้คุณ คลิกขวา ที่ My Computer เพื่อเลือก Properties หลังจากนั้นจะขึ้นหน้าต่าง System มาให้นะครับ หลังจากนั้น ให้คลิกที่ System Protection ครับ
จะได้หน้าต่างคล้ายๆกับ XP

2. ในช่อง Turn off System retsore on all drive นั้น หมายความว่า
ถ้ามีติ๊กถูกอยู่ในช่อง แสดงว่าคุณไม่ประสงค์ที่จะใช้ระบบนี้
ถ้าไม่มีติ๊กถูกอยู่ในนี้ แสดงว่าคุณต้องการที่จะใช้มัน แน่นอน! เอาติ๊กถูกออกซะครับ

3.เลือกที่
3.1. Start > All Programs > Accessories > System Tools > System Restore

3.2. หลังจากเปิดโปรแกรมมาก็จะมีสองช้อยส์ให้เลือกคือ 1 จะย้อนเวลา(กลับไปหาเธอ) หรือ 2 จะสร้างจุด Restore ไว้ครับ

3.3. หลังจากที่ได้เลือกไปแล้ว ระบบก็จะให้เลือกวันที่ต่างๆ ที่คุณสามารถย้อนเวลาระบบกลับไปได้ เลือกเอาในวันที่คุณคิดว่าคอมจ๋ายังดีอยู่ครับ

3.4. หลังจากนั้นก็คลิก Next ยาวเลยครับผม และระบบก็จะทำการรีสโตร์ให้คุณ แล้วก็จะพบกับการกลับมาของวินโด้วส์สุดที่รักของคุณอีกเช่นเคย

ที่มา:คลิกโดยคุณ SNC Staff
หุหุ ไม่ตอบละ เขาตอบไปหมดละ
แต่อยากรู้คับ คอมซื้อมากี่ปีแล้ว อาการเป็นอย่างไร อยู่ๆก้อ  Restart เองเลยหรือว่า มีจอฟ้าเด้งมาก่อนรึป่าว
ถ้า Restart เอง โดยไม่เกิดอะไรขึ้น สันนิษฐานได้ว่า เป็นที่อุปกรณ์ ไม่ใช่โปรแกรมภายใน แต่ก้อไม่แน่าว่าติดไวรัส แต่โดยส่วนตัว ไม่เคยเจอคับ ให้เช็คข้างในเคสว่า อุปกรณ์บนเมนบอร์ดเป็นยังไงมั้่ง ตัว Capacitor มีการบวมหรือไม่ (สำหรับคอมพิวเตอร์เก่าๆได้ซัก4-6ปีมาแล้ว)ให้เช็คสล๊อตแรม และการ์ดจอ ลองถอดๆออกมาแล้วก้อปัดเป่าฝุ่นออก แล้วก้อเอายากลบมาลบหน้าสัมผัสทองแดง หรือขาที่เอาเสียบลงบนเมนบอร์ดคับ แล้วก้อ เช็คดูว่าพัดลมที่ฮีตซิงค์หมุนอย่างที่ คห.ข้างต้นบอกไว้รึป่าว ถ้าไม่หมุน ให้ทำการเปลี่ยนพัดลมหรือ ฮีตซิงค์คับ เช็คดู PSU(Power Supply)ดูคับ ว่าจ่ายไฟหรือทำงานปรกติหรือไม่ (แต่มันเช็คยาก ทางที่ดีให้ร้านเช็คให้) ถ้าเกิดตัว ซี หรือตัว Capacitor มีอาการบวมให้เปลี่ยนตัวนั้นนะคับ ให้ร้านเปลี่ยนให้ จะดีที่สุด หรือถ้าใครอยากเปลี่ยนเองก้อได้คับ ซื้อมาที่ค่าตรงตามกัน และที่สำคัญ สำหรับเมนบอร์ดคอมพิวเตอร์เท่านั้น  ส่วนในกรณีที่2นะคับ ที่ว่า ขึ้นจอฟ้าแล้วก้อ Restart นะคับ อันนี้ ไม่ยากคับ ให้แบ็คอัพข้อมูลให้เสร็จ ถ้าไม่ทันก้อ ซวยไปคับ เหอๆพอแบ็คอัพข้อมูลสำคัญๆที่อยู่ใน ไดร์ C แล้วก้อทำการลงวินโดวส์ใหม่ได้เลยคับ ถ้าลงไม่เป็นก้อให้ร้านลงให้คับ
กลับไปยังรายบอร์ด