กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

จะทำยังกับนิสัยแฟนเอาแต่ใจ ไร้เหตุผล พูดไม่รู้เรื่อง ฯลฯ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14-8-2012 21:42 โดย siwatida

จะทำยังกับนิสัยแฟนเอาแต่ใจ ไร้เหตุผล พูดไม่รู้เรื่อง
ผมว่าพูดยากนะมันแล้วแต่คนอ่ะ

ที่แน่ ๆ ต้องอดทนไว้ก่อนค่อย ๆ ปรับความเข้าใจกันไป

ถ้าไม่ไหวจริง..
ตามความคิดของเรานะ ม่ายได้สอนนะ แค่เเนะนำ
ควรใช่เหตุผตและใช้ความอบอุ่นที่คิดว่าตัวเองมี
เยียวยาความเย็ยชา ของ แฟนตัว เองนะ..
ถ้ารากกานจิงต้องอดทนคร้าบแระก้อปรับความเข้าใจกานให้ดีคร้าบ
้เราก็เคยมีแฟนประเภทนี้นะ แต่ที่ต่างกันคือ งานนั้นคืองานศพคุณยายของเราอ่ะ

เค้าโวยวาย เอาแต่ใจ จะพยายามไม่ยอมให้เราไปงานศพคุณยายอ่ะ

คือ นั่นก็ 1 ในหลายเรื่อง ที่เราเจอแล้วไม่ค่อยพอใจเหมือนกัน

ถ้าเป็นแบบนี้ต้องถามตัวเองให้ดีนะ ว่าเค้าทำกับเราขนาดนี้ เรารักเค้าที่ตรงไหน

ก็นพโอเคเรารู้ว่าแฟนเธอก็รักเธอ เธอเองก็รักแฟนเธอ แต่ว่า รักกันแล้วถ้าเกิดมันมีปัญหา

มากขนาดนี้ก็ต้องมาคิดนิดนึงว่าควรจะคบต่อมั๊ย เพราะคนๆนั้นของเราสุดท้ายเราก็ต้องบอกเลิก

เพราะเค้าเอาแต่ใจพูดจาไม่รู้เรื่อง มันทำให้ชีวิตประจำวันในแต่ละวันของเรามีแต่อารมไม่ดี

คนรอบข้าง แม่ พี่ชาย พ่อ แม้แต่ป้า ใครๆก็ไม่พอใจที่เราคบกับคนๆนั้น

แฟนเธอเองก็เหมือนกัน ถ้าเธอเลือกที่จะรักเค้าต่อ เธอก็ต้องอดทน พยายามเข้าใจเค้าให้ได้

ต้องรับมือกับความเอาแต่ใจของเค้าให้ได้ เพราะในเมื่อเค้าปรับตัวหาเราไม่ได้ เราก็ต้องปรับตัวหาเค้า

หรือเธอจะมองหาอนาคตกับคนที่ดีกว่าคนปัจจุบัน เธอก็ควรจะพิจารนาเลือกเองอ่ะ

เพราะไม่มีใครตัดสินใจให้เธอได้ ทำได้แค่ให้คำแนะนำเป็นแนวทางการตัดสินใจคะ
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ  แต่ว่าจะพอมีไหมคะ ใครที่มีนิสัยแบบแฟนดา ถ้าใครมีนิสัยแบบนี้ ช่วยบอกเหตุผลดาหน่อยค่ะว่าทำไม และต้องการอะไรกับสิ่งที่ทำ
ยอมไปก็เท่านั้น

ร้ายมาร้ายตอบเหมือนกระจกไปเลยจะท้อนให้เห็นนิสัยกันไปเลย
พอเค้าด่ากลับก็บอกนี้ล่ะนิสัย เธอที่เธอเป็น แต่ถ้าให้ดี เลิกเลยดีกว่า
หรือเงีบยหายไปหลายๆวันซะ  คนแบบนี้ไม่น่าเอาหรอก ขนาดมีลูกแล้วนะ
ยังไม่เอาลูกตัวเองเลยอะ  แล้วคิดหรือ  เธอคนนอกเค้าจะยังคงอยากได้เธออะ
แต่ก็อีก  ของตายอะค่ะ  ทนไปเถอะถ้าอยากทน
ง่า

จะบอกว่าคนที่มาจากครอบครัวที่บ้านแตกอ่ะ  ไม่จำเป็นว่าจะต้องนิสัยแบบนี้หรอกนะคะ

คนเราถึงจะมาจากครอบครัวที่บ้านแตก  ก๊ะไม่จำเป็นต้องเป็กเด็กมีปัญหาหรอกค่ะ

มันเกินจากตัวเค้าเองทำตัวให้มีปัญหาเรียกร้องความสนใจเองมากกว่า

พี่แนะนำให้เลิกกันไปเลยนะคะ  เพราะทนไปก๊ะไม่มีอะไรดีขึ้นหรอกค่ะ

คิดดูสิว่าเค้ามีลูกแล้ว  เค้ายังไม่รับผิดชอบลุกเค้าเลย

แล้วคิดว่าเค้าจะทนคบกับเราไปได้นานซักแค่ไหนล่ะคะ

เลิกไปตอนนี้ดีกว่านะคะ  เพื่ออนาคตที่ดีของตังเราเองค่ะ

คบคนแบบนี้ไปมันก๊ะรังแต่จะทำให้เราเสื่อมเสียมากกว่าค่ะ

อีกอย่างถ้าอย่างเราบอกมาว่าเค้าเคยมีครอบครัวมาแล้ว

แสดงว่าเค้ายังเรียนไม่จบช่ายม่ะคะ

เราจะทนอยุ่กะคนที่ไม่มีอนาคตแบบนี้ต่อไปทำไมล่ะคะ
-----

แต่ถ้าเราอยากจะเป็นของตายของผู้ชายคนนี้ตลอดไป

ก็ตามใจนะคะ

ในความคิดพี่นะ  พี่ว่ามันไร้ประโยชน์นะคะ

ถ้าจะทนมอบความรักให้กับผู้ชายที่ไร้หัวใจแบบนี้อ่ะค่ะ

เค้าไม่เข้าใจคำว่าครอบครัว  

และไม่อยากจะเปิดใจเพื่อทำความเข้าใจกับคำว่าครอบครัวหรอกค่ะ

^^
เราคิดว่าเราเข้าใจ แฟนคุณดาอยู่อย่างหนึ่งนะคะ แฟนคุณอาจรู้สึกเหมือนเราก้ได้ เราก็เติบโต มาจากครอบครัวที่ แตกแยกและขาดความอบอุ่น เหมือนกัน คือต้องการเรียกร้องความสนใจจากคนอื่น อยากให้คนอื่นสนใจ แต่ตัวเอง อยากให้แฟนเราเห็นว่า เราสำคัญกับเขาเพียงคนเดียว ขี้งอนบ่อยๆ ขี้หึงไม่มีเหตุผล สำหรับเรานะถ้าคุณด่าเขา เขายิ่งจะคิดว่าเขาไม่มีค่า ทางที่ดีถ้าคุณทนได้เวลาเขาด่า หรือพูดอะไรไม่มีเหตุผล คุณไม่ต้องโต้ตอบเขาดีที่สุด คิดเสียว่าให้เขาระบายความบ้า ของเขาเถอะ ขอแค่เขาไม่ตบตีเราก็พอแล้ว ถึงเราพูดอะไรไป คนแบบนี้ก็ไม่เข้าใจหรอก แต่เขาจะมาคิดได้ทีหลังเองว่าทำกับคุณเกินไป เราแค่เอาความรู้สึกตัวเองเป็นตัวตั้ง แฟนคุณดาอาจรู้สึกเหมือนเราก็ได้ ลองดู ถ้าเหมือนจริงๆ ก็ยินดีให้คำปรึกษาค่ะ/milky1
คุณดาพอจะบอกได้ไหมว่า...คุณกับแฟนคุณ...ที่คบกัน..พ่อแม่คุณรับรู้หรือป่าวค่ะ....

เรื่องนิสัยงี่เง่าของแฟนเอาแต่ใจ...มันแก้"ยาก"มากๆค่ะ..บอกแบบนี้ จะเอาแบบนั้น...

มันขึ้นอยู่กับเวลาและเหตุผล+ความอดทนอย่างสูง....เอาความรักช่วยเค้าให้มากที่สุด...

พยายามพูดเรื่องอนาคต อย่างมีเหตุผล...ว่าอนาคตเราจะต้องฝากชีวิตไว้ที่เค้านะ...

เค้าจะต้องเป็นผู้นำ..ต้องทำตัวให้เป็นผู้ใหญ่..พูดคุยกันให้มาก...

เอาเรื่องไร้สาระทิ้งไป..อดีตที่ผ่านมาเป็นเช่นไร...เอามาเป็นบทเรียน..

คนประเภทนี้ต้องการกำลังใจ..พออยู่คนเดียวจะรู้สึกว่าตัวเองไร้ค่า..

จึงชอบทำตัวเรียกร้องความสนใจอยู่เสมอ...

ถ้าเค้าทำตัวเป็นผู้ใหญ่ไม่ได้...คุณดาก็ต้องทำตัวให้เป็นผู้ใหญ่นะค่ะ..

ถ้ารักเค้าจริงๆ คิดว่าคนนี้ใช้ที่เราฝัน...ถ้าเปลี่ยนเค้าไม่ได้ ...

เราเองก็ต้องเป็นฝ่ายเปลี่ยนตัวเอง..สิ่งที่เค้าทำอะไรงี่เง่ามา..

คุณดาต้องเป็นฝ่ายตักเตือน...พูดแบบเพื่อน..อ้อนวอนแบบคนรัก..

ตักเตื่อนแบบครู..เอาสามอย่างนี้มารวมกัน..คุณดาพอจะนึกภาพออกไหมค่ะ..

แฟนเกตเองก็เคยทำตัวงี่เง่า เอาแต่ใจ...ก็เป็นเหมือนแฟนคุนดานั้นแหละค่ะ..

โทรแล้วโทรอีก...แถมยังถามว่าไปกับใคร นั่งรถแล้วนั่งข้างใคร เป็นผู้หญิงหรือผู้ชาย

ถ้าตอบว่านั่งใกล้ผู้ชาย ก็จะโดนมาอีกว่า หน้าตาเค้าดีสินะถึงได้ไปนั่งใกล้เค้า..อะไรประมาณนี้..

แต่เกตก็ไม่อยากใส่ใจเท่าไรหรอกค่ะ..เพราะเบื่อมากกว่า..เลยไม่เอามาเป็นปัญหาด้านความรัก..

ไปทำธุระที...โทรมาติดๆ...จนพ่อแม่บ่นเกต..จนต้องปิดเครื่อง...พอเปิดเครื่องไปก็โดนอีกฝ่าย..

ฟังแล้วรู้สึกเครียดหรือป่าวค่ะ...(นอกเรื่องไปนิด)..แต่พอเรามานั่งคุยกัน ปรับมุ่งมองกันสะใหม่...

ก็ค่อยดีขึ้นมานิดหน่อย..ยังไงก็อยากให้คุยกันก่อนที่จะตั้งสินใจนะค่ะ...

ทำได้ไม่ได้ยังไง...ยังมีทางเลือกอีกมากให้คุณเดิน...

เพื่อนๆ ก็แนะนำกันไปเยอะแหละ...

เกตคงแนะนำได้เท่านี้แหละ... ถ้าถูกใจยังไงก็บอกได้นะค่ะ...

ยินดีให้คำปรึกษา...

ความรักจงเจริญค่ะ..
ตอบกลับ 8# หวานใจยัยตัวแสบ

ดาก็คิดอยู่เหมือนกันค่ะ ว่าถ้าแฟนดาเค้ายังไม่ทำตัวให้ดีขึ้นดาก็คงจะต้องเลิกกับเขา แต่ตอนนี้ดาอยากจะหาวิธีอื่นจนถึงที่สุดก่อน
จึงจะตัดสินใจเดินกันคนละทาง พูดกันตรงๆสิ่งที่พี่แนะนำและเหตุผลหลายๆอย่าง มันก็ตรงกับความรู้สึกดาเวลาที่ดาเหนื่อยกับนิสัยเด็กๆของเค้ามากๆ
แล้วดาจะเก็บมาคิดนะคะ ขอบคุณพี่มากค่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14-8-2012 21:42 โดย siwatida

จะทำยังกับนิสัยแฟนเอาแต่ใจ ไร้เหตุผล พูดไม่รู้เรื่อง i21
ตอนแรกกะว่าจะตอบเรื่อง พ่อแม่ที่บ่นก่อน...

แต่เอาเป็นว่า...เล่าให้จบก่อนดีกว่าเนอะ...

จะได้ข้อมูลเพิ่ม..
พ่อแม่ก็เป็นห่วงเราแบบนี้แหละค่ะ
อีกอย่างท่านอาจจะยังไม่ค่อยมั่นใจในตัวของแฟนคุณดา
ว่าจะสามารถทำให้คุณดามีความสุขได้จริงรึเปล่า
ก็เลยห่วงคุณดาไปหน่อย
คุณดาน่าจะแก้ไขด้วยการให้แฟนคุณเป็นหลักเป็นแหล่งจริงๆ แบบว่ามีงานทำที่มั่นคง
ดูแลเอาใจใส่คนรอบข้างให้มากขึ้น
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14-8-2012 21:44 โดย siwatida

i30 i30 i30 จะทำยังกับนิสัยแฟนเอาแต่ใจ ไร้เหตุผล พูดไม่รู้เรื่อง
กลับไปยังรายบอร์ด