กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[ระดับปานกลาง] แต่ละส่วนของ >> Hi5 และการอัพโหลดสกินใช้เอง อัพเพิ่มมๆๆๆ

ปายก๊อปเค้ามาอีกที

เหงว่ามีประโยชเลยเอามาลงค่ะ

^^

-----------------------------------------------------------------

How to :: Skin hi5

สอนทำสกิน hi5 เอาไว้ใช้เอง  ^_^

เราก็ทำสกินเองก้ได้...ง่ายจะตาย  -__+ [เหรอ (?) -*-]

ข้อควรจำ :: ในการทำสกิน

1. ต้องอ่านให้หมดเพราะเราอธิบายแบบละเอียด [เหรอ -*-] และยาวมาก [ถูก!] เพระฉะนั้นตั้งใจอ่านนนะ
2. ถ้าไม่เข้าใจอ่านซ้ำๆจนกว่าจะเข้าใจ
3. ถ้ายิ่งอ่านยิ่ง งง โพสถามได้เลยจ้า
4. ถ้าขี้เกียจทำเอง ก็ไม่ต้องทำนะ 555+

1. ในหน้า hi5 เราเลือก  Change my skin เลยจ้า

2.  แล้วเลือก ' Make a Profile Skin ' ตรงด้านบนๆจ้า

อธิบายวิธีทำ ::

3.  สกิน hi5 จะมีด้วยกันทั้งหมด 3 ส่วน

Page Global คือ พื้นหลังของทั้งเพจ หรือหน้าเว็บ
Main Secion คือ พื้นที่ที่มีรูปและข้อมูลของเรา
Mini Section คือ ส่วนย่อยที่เหลือ เช่น comments, About me...  

ก่อนอื่นเราต้องใส่ชื่อ  Skin ลงไปก่อน นะ

Page Global

Page Background = สำหรับรูปที่เป็นพื้นหลังของสกิน hi5 ถ้าเราอยากได้ภาพเดียวก็ต้องใช้ภาพขนาดใหญ่

สูงกว้าง ไม่เกิน 1600*900 และขนาด 250 kb   กดปุ่ม  Browse เพื่อนเลือกรูปเลย

พอเราเลือกรูปเสร็จ มันจะมีปุ่มนี้    ขึ้นมาข้างๆ เราก็กดปุ่มนี้ เพื่อ upload ได้เลยจ้า

แนะนำ : ตั้งค่า

Position เลือก Top
Attachment เลือก Fixed
Repeat : เลือก Down

Ps : ตรง  Attachment จะเลือกเป็น Scroll ก็ได้ถ้าอยากให้รู้ปเลื่อน -*-

หลังจากอัพโหลดเสร็จถ้าจะลอง Preview  ดูก็เลื่อนลงมาด้านล่างแล้วกด  Preview จะได้ออกมาแบบนี้

ถ้าพอใจแล้วต้องการทำต่อ หรืออยากแก้ไข คลิกที่  Return

พอตั้งค่าเกี่ยวกับพื้นหลังเสร็จ ก็มาตั้งค่าส่วนอักษรกันต่อ - -*

ในส่วนนี้นะ

Text Header -
Header Font : เลือกฟอนท์ที่ต้องการในส่วน เฮด ด้านบน
Text Color : ใส่โค้ดสีฟอนท์ลงไป

Page Colors :
Text Color : ใส้โดสีฟอนท์ [แนะนำให้เป็นสีเดียวกันเพื่อความสบายตา -*-
Link Color : ใส่โค้ดสีของลิ้งค์]

เอาล่ะจบแล้ว......ของ Page Global เริ่มของ  Main Section ต่อ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Main  Section

Section headers -   956*35
Section Navigation - 956*30

สองส่วนนี้จะมีความคล้ายกันแต่คนละขนาด...

สีส้ม คือส่วนของ Section Header
สีเขียว คือส่วนของ Section Navigation

ต่อไป

Section Background

ตัวนี้เป็นหน้าหลักสำคัญของ hi5 เลย เพราะฉะนั้นถ้าจะเลือกภาพต้องเอาภาพสีอ่อนๆ จะสวยมากๆ ^-^
ขนาดอยู่ที่ 956*500

Footer Background  

มันคือภาพด้านล่างของ Section Background นั่นเอง... ไม่ใส่ก็ได้นะ เว้นเอาไว้ เราก็ฌไม่ได้ใส่ เดี๋ยวมันไม่เข้ากันอีก -*-

จบแล้วของ  Main Section

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Mini Section

Section Header   

มันจะเป็นพวก Tab ต่างๆ แบบนี้อ่ะจ๊ะ ขนาดอยู่  470*30

พอเลือกรูปเสร็จแล้ว..ก็กำหนด ค่าฟอนท์ ... สี ขนาด ต่างๆ ให้พร้อมเลย

Section Navigation + Section Header

เข้าใจกันรึยังว่าตรงไหนคืออะไรค่ะ (?)

ต่อไป

Section BG

จะเป็นพวก ภาพตรง คอมเมนท์ About Me Interest Etc...

ถ้าจะใช้ เอาภาพจางๆดีกว่า ^-^ สวยกว่า...

เอาล่ะ เสร็จแล้วววว

การทำสกิน... ง๊าย ง่าย เนอะ TwT  

มันง่ายมากๆเลยนะ -*-  ไม่ยากหรอก ถ้าตั้งใจ โฮะๆๆ

Ps : ใช้ภาพประกอบเยอะจัง -*-
Ps : สกินที่ทำไม่สวยเลย -0-
Ps : ภาพต่างๆที่นำมาทำเป็นสกิน ใช้ Photoshop
Ps : เม้นให้หน่อยนะค่ะ TwT  ถือว่าเป็นกำลังใจดีเปล่า 555+

ทำสกินเสร็จแล้ว มาสอนวิธีใช้กันต่อ

พอเราทำสกินเสร็จแล้ว เรากด Save เพื่อให้ใช้ได้เฉพาะเราคนเดียวเท่านั้น!
อย่าเพิ่งกด ไปที่ Submit to hi5 เพราะนั่นคือการแชร์ ถ้าใครอยากแชร์ก็กดไปเถอะไม่ได้ว่า -.,-

กด Save เสร็จ มองด้านบนๆหน่อย เลือก

Skin I Made

สกินที่ฉันทำ นั่นแหละ

Cute Mz  คือชื่อสกิน
Private บ่งบอกว่า นี่เป็นสกินส่วนตัว -.,-
เลือก  Edit เพื่อแก้ไขสกินได้จ้า
Delete ลบไปซะก็ได้ถ้าไม่ถูกใจ -*-
Preview กดพรีวิวเพื่อลองสกินดู
Use Skin ใช้สกินนี้แหละ!

ง่ายจะตาย..... ใครไม่เข้าใจวิธีทำจริงๆ...

ย๊ากกกกกกกกกกกก

เดี๋ยวแม่ปั๊ดตบ !!

=_________________=;;;

พูดเล่นค่ะ - -*

5555+

ดูวิธีการเล่น hi5 เพิ่มเติมได้ที่

http://my.dek-d.com/zezar/story/view.php?id=206905

เม้นให้หน่อยนะค่ะ  

^___________________________^

..................................................

Ask .
ขอบคุณนะครับ  แล้วแบบที่เค้า

เอามาแจกๆกันที่ให้โหลดไฟล์อะ

มันเอาไปอัพใส่อะไรยังไงตรงไหนหรอ

Ans เอาไปฝากไฟล์ แล้วใส่โค้ดค่ะ

ASK คือว่า พอ พรีวิว แล้วกดรีเทิร์นกลับ ภาพมันหายหมดเลยอะคะ
เปนเพราะอาราย ตอนพรีวิวิภาพก้อมะขึ้น -*-

ANS เพราะว่าคุงยังไม่ได้กดตัวอัพโหลดไฟล์อ่ะจิค๊ะ อีก1คำถาม แต่คำตอบเดียวกัน ทำไมเราลงรูปไปแล้ว

มันไม่ขึ้นรูปอ่ะ

ask แล้วจาไม่บอกโค้ดสี หรอ

อยากรู้ว่าสีไรต้องใส่โค้ดเลขไรอ่ะ

ทำตั้งหลายครั้งแล้ว

แต่ไม่รู้โค้ดสี เลยได้แต่สีดำ เซง

ans ก็ต้องหาดูใน google อ่ะคร่ะ แล้วเราก็อาจจะพิมเป็นชื่อสีตรงๆเลย เช่น White black อะไรเงี้ยค่ะ

Ask เราก็ทำตามนั้นนะ

แต่ทำไม mini section ถึงมีปันญาโหลดไม่ได้อ่ะค่ะ
*ปันหามากจัง - -*  

Ans อ๋อออ ตอนแรกแจมก็งง ๆๆๆๆ เพราะว่าทำเกินขนาดของไฟล์ที่ hi5 กำหนดใช่ป่ะคะ

Ask พี่ทามงายดี..
ลบสกินเก่าไม่ได้เลยยยยยย
บอกวิธีหน่อยซิค่ะ

Ans ก้อกดคำว่า Remove my skin อ่ะคร่ะ

Ask แบบละเอียดกว่านี้ก้อมีนะ ที่ www.dek-d.com อ่ะ ไปเอามาจากนี่แน่เลย

Ans ช่ายค่าาา เครดิต ของพี่ซีซ่า อารายเนี่ยยๆๆๆ

วันนี้เอาแค่นี้ก่อนนะคะ แจมงงๆๆๆ กะคำถาม 555+

วันนี้ค้างไว้แค่ที่หน้า 5 นะค๊าาาา

[ แก้ไขล่าสุด มะนาวหวาน เมื่อ 22-10-2008 13:41 ]
2

จำนวน

• LiQwia

• ningba

เป็นวิธี ทำสกิน  แบบมือใหม่เลยนะครับเนี่ย

ขอบคุณนะครับ
ขอบคุณนะค้าบบบ

เด๋วจะลองไปทดลองใช้ดูค้าบบ

ขอบคุณนะครับ  แล้วแบบที่เค้า

เอามาแจกๆกันที่ให้โหลดไฟล์อะ

มันเอาไปอัพใส่อะไรยังไงตรงไหนหรอ
เป็นวิธี ทำสกิน  แบบมือใหม่เลยนะครับเนี่ย ย๊าง งัย ก็ ขอบ คุณ มาก ครับ
ขอบคุณค่ะ จาลองดู
ขอบคุณที่เอามาแจกครับ
เพราะว่าเป็นมือใหม่อยากลองทำดู ขอบคุณมากๆเลยนะที่แนะนำจ้า
ขอบคุณมากครับ  

งุงิ     

มีสาระดี
ขอบคุณครับ
เพิ่งรู้ว่าทำแบบง่ายๆ ก็ได้

ขอบคุณครับ
หวังว่าผมคงทำได้นะครับ..เหอๆๆๆๆ
1

จำนวน

• taonoi

อ่า...ความรู้ใหม่...ขอบคุณนะคับ
ขอบคุณมากๆ เป็นประโยชน์ดี

ฉลาดขึ้นเยอะเลยเรา
ใจจร้า ชอออบมากเลย จร้า
กลับไปยังรายบอร์ด