กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[ระดับเริ่มต้น] *** HDR P3 [photoshop Lightroom & Photomatix ]***

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31-7-2010 16:25 โดย emm_663

เอาทริกง่ายๆมาฝากครับแค่เลื่อนๆปรับแสงสีของภาพก็ได้ HDR สุดสวย..
โปรแกรมที่ใช้ Adobe Photoshop Lightroom 3 Beta และ Photomatix Pro  3.2.7 [plugin for Lightroom]

ทำการติดตั้งให้เรียบร้อยก่อนเลยนะครับ
------------------------------------
ระหว่างโหลดโปรแกรมก็เตรียมภาพก่อนเลย โดยภาพที่หามาได้จัดการปรับระดับสีภาพ 3 ระดับใน photoshop โดยมีภาพปกติ ภาพสว่างมาก และภาพออกมืดๆ [ภาษาช่างภาพไม่รู้] โดยการปรับที่ level , image > level ดังภาพ

ที่ Lightroom เปิดแฟ้มภาพที่เราจัดเก็บภาพทั้ง 3ที่ทำการปรับแสงไว้ แล้วเปิดต่อไปที่ Photomatix

ขั้นต้อนนี้ก็แล้วแต่จะ set ภาพ

มาถึงตรงนี้ก็ต้องอาศัยการมั่วในการปรับภาพเป็นหลัก...เพราะที่ผมทำนั้นก็มั่ว

พอมั่วจนพอใจก็จัดการ save ซะ

จากนั้นโปรแกรมก็จะเด้งภาพไปที่ Lightroom เพื่อจะให้เรามั่วใน step2 เลือก develop

แล้วเราก็จะหัวข้อที่จะให้ปรับ ปรับเลนส์ ปรับeffect ปรับสี โอ่ยๆเยอะ ลองปรับๆกันดูนะครับ

ขั้นตอนท้ายสุดก็ save ออกมาเป็นไฟล์ภาพ

เท่านี้ก็จบแล้วครับ..

ขอบคุณ: ภาพจาก http://th.wikipedia.org/
1

จำนวน

ขอบคุณกำลังหาอยู่พอดีครับ
ขอบใจมากๆจ้า
ขอบคุณนะครับ

ว่าง ๆ เดี๋ยวลองทำดู
ชอบอ่ะพี่เอ็ม

สวยม๊ากมาก ดูแปลกตาด้วย

ชอบๆ
2-3-2010 21:59

เทคนิคเพิ่มเติมมมมมมมมมม
กลับไปยังรายบอร์ด