กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

[เกม] ((หากคุณเป็นคนมีเหตุผล รับไปเลย พลังน้ำใจ + Zenny ))

เกม : หาเหตุผล

กติกา

1. อ่านข้อมูลที่นัทกำหนดให้อย่างรอบครอบ แล้วพิจารณาหาคำตอบจากข้อมูล ซึ่งต้องเป็นไปตามตามหลักการของเหตุและผล

2.ข้อนึงจะมีคำตอบ 3 ข้อ สามารถตอบได้คนละคำตอบเดียว

3.สามคนแรกที่ตอบถูก(ซึ่งต้องตอบคนละคำตอบ) รับไปเลย พลังน้ำใจ 10 Zenny 55+

ตัวอย่าง

โจทย์ :  ใครคู่ใคร ?  พนิดาเป็นภรรยาของบุญธรรม  และดรุณาไม่ได้แต่งงานกับพัฒนา

คำตอบให้เลือก : ภรรยา คือ พนิดา ดรุณา จุฑามณี

สามี คือ บุญธรรม พัฒนา นิติ

คำตอบ : 1.พนิดา คู่กับ บุญธรรม (เพราะ พนิดาเป็นภรรยาของบุญธรรม)

2.ดรุณา คู่กับ นิติ (เพราะ ดรุณาไม่ได้แต่งงานกับพัฒนา และ บุญธรรมมีคู่แล้ว)

3.จุฑามณี คู่กับ พัฒนา (เพราะ เหลือคู่เดียว)

ข้อแรก

โจทย์

ใครขับรถอะไร ?

สาลินีซื้อรถคาดิลแลค เมื่อเดือนพ.ค.

และรถบูกัตติ เป็นอะไรที่ธงชัยไม่มีวันซื้อ

คำตอบให้เลือก

คนขับ : สาลินี ธงชัย อานนท์

รถ : คาดิลแลค บูกัตติ เบนท์ลี่ย์

moonat

[ แก้ไขล่าสุด moonat69 เมื่อ 31-1-2010 19:57 ]
สาลินี กับ คาดิลแลค

ธงชัย กับ เบนท์ลี่ย์

อานนท์ กับ บูกัตติ

ถูกป่ะค๊าฟ !
1

จำนวน

• moonat69

ตามกติกายังตอบได้อีก 2 คนนะค่ะ

สาลินี กับ คาดิลแลค

นับว่าตอบไปแล้วค่ะ
*สาลินี & คาดิลแลค

เพราะ  สาลินีซื้อรถคาดิลแลค เดือนพ.ค.

*ธงชัย & เบนท์ลี่ย์

เพราะ บูกัตติเป็นรถที่ธงชัยไม่มีวันซื้อ

*อานนท์ & บูกัตติ

เพราะ อานนท์ยังไม่มีรถ บูกัตติไม่เป็นที่ปลื้มของธงชัยพอดี อานนท์ก็เลยต้องรับบูกัตติมา
1

จำนวน

• moonat69

เง้อ อยากเล่นมั่งๆๆ
สามารถตอบได้อีกคนนะค่ะ
snowjang ไมไม่ตอบหว่า *

ยังให้โอกาสคนตอบข้อแรกได้อีกคนนะค่ะ ยังให้คะแนนอยู่

ข้อ สอง

โจทย์

ใครเป็นหนี้ใคร ? กี่บาท ?

(ข้อนี้ อัพความยากขึ้นมาอีกนิสนะค่ะ)

เจตนาเป็นหนี้ปัน 5000 บาท แต่ แป็กไม่ได้เป็นเจ้าหนี้ของมนตรี และ อรชุนเป็นหนี้น้อยที่สุด

คำตอบให้เลือก

ลูกหนี้ : เจตนา มนตรี อรชุน

เจ้าหนี้ : ปัน แป็ก เป็ด

จำนวนเงิน : 2000  5000  10000

.

[ แก้ไขล่าสุด moonat69 เมื่อ 1-2-2010 01:15 ]
มนตรี เป็นหนี้ เป็ด ในจำนวนเงิน 10000
ให้คนอื่นได้ตอบง่ายๆหน่อย ^^

[ แก้ไขล่าสุด ล๊อกไวเล๊อร์ เมื่อ 1-2-2010 01:19 ]
1

จำนวน

• moonat69

อรชุน เป็นหนี้ แป็ก 2000 บาท

เพราะ อรชุนเป็นหนี้น้อยที่สุด แล้วแป็กก็ไม่ได้เป็นเจ้าหนี้ของมนตรีและเจตนา ครับ
1

จำนวน

• moonat69

เจตนาเป็นหนี้ปัน 5000 บาท เพราะ อรชุนเป็นหนี้แป้ก ส่วนมนตรีเป็นหนี้เป็ด และอีกเหตุผล ก็ตามโจทย์เลยงิ
1

จำนวน

• moonat69

ข้อ1-อานนท์ กับ บูกัตติคับ
1

จำนวน

• moonat69

รอข้อต่อไปค๊าฟ
อิอิ ^^
มามะทัน
รอข้อตอ่ไปอิอิ
หมายเหตุ: กระทู้ถูกปิด เจ้าของถูกแบนหรือถูกลบ
กลับไปยังรายบอร์ด