กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

กิจกรรม น่าลองเรื่องพรหมลิขิต หมดเขตวันที่ 20 ตุลาคม 2552

~~ กติกาในการประกวด ~~

หัวข้อในการประกวดครั้งนี้คือ แนวพรหมลิขิต

คัยไม่รู้จักคำว่า พรหมลิขิตไปดูเนี่ยเลยครับ  http://www.youtube.com/watch?v=JmJObGXR38s

ผลงานต้องมีคำว่า "www.hi5thai.com"

ขนาดของกลิตเตอร์ ไม่เกิน 400 X 400 และไม่เกิน 400 KB.

แนวและโทนสี แล้วแต่เพื่อนๆถนัดละกันครับ ขอแบบไม่มีที่ไหนในโลกนี่อีกเลย

เพื่อนสามารถส่งผลงานกี่ชิ้นก็ได้ครับ

หากผลงานชิ้นไหนผิดกติกา ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการตัดสิทธิ์ผลงานในชิ้นนั้นๆ

รางวัลที่มอบให้

รางวัลที่ 1  50,000 Zenny พร้อมทั้งพลังน้ำใจ + 70

รางวัลที่ 2  30,000 Zenny พร้อมทั้งพลังน้ำใจ + 50

รางวัลที่ 3  10,000 Zenny พร้อมทั้งพลังน้ำใจ + 30

รางวัลชมเชย  5,000 Zenny พร้อมทั้งพลังน้ำใจ + 20

ขอเลื่อนนะครับ หมดเขตในการส่งผลงาน  20 ตุลาคม 2552 เวลา  15.55น. นะครับ

ส่งผลงานได้ที่กระทู้นี้

ห้ามลงชื่อจองเพื่อป้องกันการจองแล้วไม่มาส่ง และจองแต่ส่งผลงานหลังจากหมดเขตแล้ว

ดังนั้นใครโพสจองจะถูกหักคะแนนพลังน้ำใจ -10

ตัวอย่าดูที่ของพี่ปอเลย http://hi5thai.com/thread-92851-1-1.html

ปล.กิจกรรมนี้จัดทำขึ้นเพื่อ ให้รู้จักคำว่าหญิงกะชายมากขึ้นครับ (พรหมลิขิต)

2550

[ แก้ไขล่าสุด หัวจัยไร้นาม เมื่อ 21-10-2009 17:07 ]
2

จำนวน

• mikmykick

• Pui@Me'

อีหนึ่งกิจกรรมนะครับ

คือลองเราเรื่องของท่านที่เกี่ยวกับพรหมลิขิต

ขอความจริงครับ

คัยโดนจัยกรรมการละก้อเรามีขอเล็กๆๆน้อยมอบให้นะครับ

[ แก้ไขล่าสุด หัวจัยไร้นาม เมื่อ 30-9-2009 19:37 ]
โหยไม่มีครัยมาส่งเลย

...

แห้วแล้วงานเนี่ยๆ
คือว่า

ให้เล่าเรื่องหรอคะ

เล่าเรื่องก้อได้ครับ

แต่ว่ากติกา คือ

ต้องจัดตกแต่งยังงัยก้อได้หั้ยน่าอ่านนะครับ

มันจะได้สบายตาอะครับ

2-10-2009 15:13

วัดีค่

ลิขิรื่ รัข้ห้

เค้ากับปุย สมัยเรียนอยู่ ป.6

ทั้งที่ทุกวันจะต้องมีเรื่องชวนทะเลาะประจำ

แต่เมื่อ 2 เดือนก่อน เค้าก็มาบอกชอบปุย

จนปุยตะลึงมากเลยค่ะ

แต่ปุยก็รับรักเค้าไป

พรหมลิขิตยังไงน่ะหรอคะ

พอเราไปฟิวเจอร์ ไม่ได้นัดกันไว้เลย

ก็เดินเจอกันลอด ซื้อน้ำ ก็บังเอิญเจอกัน

ซื้อการ์ตูน ก็ดันมาหยิบเล่มเดียวกันอีก

แบบนี้ ไม่เรียกว่า พรหมลิขิต ไม่ได้แล้วค่ะ

2-10-2009 15:13

2

จำนวน

มือใหม่ขอรับ

อิ่อิ่

2

จำนวน

ส่งด้วยคนคร้า ^^

ว่างๆ จาส่งใหม่น๊าค๊า
1

จำนวน

ส่งอีกคร้า ^^

3

จำนวน

4-10-2009 22:38

สวัสดีค่ะ

ถ้าถามว่าเป็นคนที่เชื่อในเรื่องพรหมลิขิตไหม...เชื่อนะค่ะแต่ไม่เคยเจอ

เรื่องที่จะมาเล่าเป็นเรื่องของเพื่อนที่เรียนห้องเดียวกันค่ะ

เขาเรียนห้องเดียวกับเราตั้งแต่ตอนป.1-ม.1เรยอ่ะค่ะ

แปลกมากเรยทั้งที่ก็มีการย้ายห้องทุกๆปี

โดยเฉพาะตอนขึ้นม.1 ยังได้เรียนห้องเดียวกันอีก

แต่เขาคนนี้ก็เป็นเพื่นสนิทผู้ชายคนแรกเรยอ่ะค่ะ

ที่จริงแล้วก็ชื่นชอบเขาตั้งแต่ตอนป.6ค่ะ

แต่ยังไม่มีความรู้สึกว่านี่เป็นความรักอ่ะค่ะ--

ไม่รู้ว่านี่จะเรียกว่าพรหมลิขิตรึปล่าวนะค่ะ ที่ทำให้ต้องอยู่ด้วยกันมาตลอด

ถ้าใช่งั้นเราก็เปงเนื้อคู่กันอ่าดิ

(แย่จังรุยตอนนี้ยังไม่คิดเรื่องความรักอ่ะนะเพิ่งอยุ่ม.1เองงิ )

The End

4-10-2009 22:38

1

จำนวน

ตกลงจะเล่าเรื่องพรหมลิขิต หรือ กลิตเตอร์ งง เหอๆ

..ฉันเชื่อในพรหมลิขิต..

สำหรับเราคำว่าพรหมลิขิตเมื่อ 3 ปีก่อน ไม่มีจริงหรอกมีแต่เวรและกรรมที่เคยร่วมกระทำกันมา

ทำไมเราถึงบอกทุกคนแบบนั้นใช่ม่ะ  เพราะตอนนั้นเราอกหัก ไม่สิ มีคำไหนที่มากกว่าอกหักมั้ย

อ้อ.. มีคำหนึ่งที่เราเป็นตอนนั้นคือ ใจสลาย

เรารักกับผู้ชายคนหนึ่งตั้งแต่เรียนมัธยม..  6 ปีที่รักกันมาก็มีความสุขดี ตามประสาคนที่มีความรักกัน เราเป็นคนรักใคร รักจริง รักเดียว

คิดว่าคนนี้แหละ รักแรกและรักสุดท้าย จนกระทั่งปีที่ 7 เค้าห่างไปทำงานไกล ไม่ได้อยู่ใกล้กันเหมือนก่อน เค้ามีคนอื่น

ตอนนั้นนะ เราสะกดเป็นหมดทุกคำเลย ใจจะขาด ใจสลาย น้ำตาเช็ดหัวเข่า กินข้าวเคล้าน้ำตา

เราประคองรัก ยื้อทุกอย่างให้เหมือนเดิม ร่วม 9 เดือน (แอบคิดเล็กๆว่า ให้เลยปีที่ 7 ไปเดี๋ยวก็ดีขึ้นน่า)

ทุกอย่างก็จบ เราบอกเลิกเค้า เพราะเราคงเปลี่ยนตัวเองให้เค้ามากกว่านี้ไม่ได้แล้ว

และ 2 ปีหลังจากที่เราเลิกกับผู้ชายคนนั้น  เราปิดตัวเองปล่อยตัวเองไม่สนใจใครมาตลอด

จนเพื่อนทนไม่ได้ กรอกหูเช้าเย็น จนแล้วเริ่มเปิดตัวเอง ดูแลตัวเอง และเริ่มเปิดโลกกลับมาอีกครั้ง

เราเริ่มเล่นเน็ต

เพื่อนมีไฮ 5 กันทุกคน บอกเราเล่นสิ ใช้สิ เราก็ไม่รู้ว่ามันจะดียังไง แต่ก็เล่นตามที่เพื่อนบอก เล่นผ่านไปได้ 3 เดือน

คำว่าพรหมลิขิต มันก็เริ่มขยับมาใกล้เราแล้ว  (รู้นะ แอบลุ้นอยู่สิ อิอิ)

เราได้รับแอดจากผู้ชายคนนึง ครั้งแรกที่รับเค้าคนนี้เข้ามาเป็นเพื่อน รู้สึกว่า อีตาคนนี้เนี้ย พิลึกคน สาวๆเพียบด้วย แล้วมาจากไหนเนี้ย แอดมาได้ไง

จนได้คุยกัน แค่เม้นหากันบ้าง วัน 2วันครั้ง แต่ก็รู้สึกว่าเค้าเป็นคนคุยสนุกดีนะ เอากลิตเตอร์รูปกาแฟ มาส่งให้ทุกเช้า คุยในเม้นกันได้ 2 เดือน

ก็แลกเอ็ม คุยกัน เค้าเป็นสถาปนิก อายุมากกว่าเรา 10 ปี ตอนแรกคุยเหมือนพี่น้อง แต่ต่างคนต่างรู้สึกว่า ยิ่งคุยยิ่งเข้ากันได้ดี

คุยแล้วสนุก แล้วไม่ใช้พวกหยอด จีบ ด้วย( แอบคิดในใจ ผ่าน..O__o แค่ด่านแรกเท่านั้น)

เราก็คุยกันทุกวัน พี่เค้าส่งเพลง ส่งรูป ทำนู้น ทำนี้ให้ผ่านทางเอ็ม ต่างคนต่างสบายใจรู้สึกดีดี ให้แก่กัน จนคุยได้สักพักก็แลกเบอร์โทรศัพท์กัน

และตั้งแต่นั้นมา ต่างคนก็มอบรึทำในสิ่งดีดีให้กัน จนได้รู้สึกว่าเริ่มรักกัน

แต่อย่างที่บอก เค้าอายุมากกว่าเรา 10 ปี เค้าอยู่กรุงเทพ เราอยู่ชลบุรี เรามีช่องว่างและความห่างของกันและกัน

แต่เราก็มีสิ่งที่คล้ายกัน ชอบอะไรเหมือนๆกัน

และเราก็มีความต่าง ยกตัวอย่างนะ เค้าเป็นพวกไอที แต่เรามันพวกกวี  

แต่ทุกสิ่งทุกอย่างที่เหมือนและต่างกันเหล่านี้แหละ

ไม่เคยทำให้เราสองคน รู้สึกแตกต่าง พี่เค้าบอกเราว่า "ความห่างรึความต่าง ไม่ใช่ช่องว่างที่ทำให้เราห่างกัน แต่มันเป็นช่องว่างให้เรามาเติมเต็มกันและกันมากกว่า"

เป็นคุณ คุณจะไม่รักเหรอค่ะ

ทุกวันนี้เรารักกันมาปีกว่าแล้ว ทั้งที่อยู่ไกลกัน แต่เราไม่เคยระแวงรึกลัวความห่างเหมือนรักครั้งเก่าอีก คุณว่าแปลกมั้ย!

เรารู้สึกมีความสุขดี รู้สึกว่า รักเรามันกำลังดี ไม่ใกล้กันจนอึดอัด และไกลห่างจนห่างไกล

เจอกันเดือนละ 2 ครั้ง ทำสิ่งดีดีให้กัน ใช้เวลาที่อยุ่ด้วยกันให้มีความสุข

เนี้ยแหละ เราในตอนนี้ สะกดเป็นอีกครั้งกับคำว่า แฮปปี้สุดๆ

ต้องขอบคุณใครสักคนบนฟ้า ที่ช่วยนำพาเค้ามาในชีวิต

ขอบคุณคำว่าพรหมลิขิต  ที่ทำให้ชีวิตฉันสดใส..อีกครั้ง

คุณเชื่อในพรหมลิขิตมั้ย.. เราเชื่อนะ

You're sweet destiny คุณคือบุพเพอันแสนหวาน

[ แก้ไขล่าสุด ซาวน์แทร็ค เมื่อ 5-10-2009 03:38 ]
1

จำนวน

กลิตเตอร์

สวยกันทุกคนเลย

ต้องลองทำส่งบ้างซะและค่า

555
จากชีวิตจริงคะ ยาวไป นิส นะคะ >O<พรหมลิขิต ในความหมายของฉัน คือ การที่เราค้นหาใครสักคนที่นานเเสนนานเเต่ก็ไม่ค้นพบสักทีจนเราลืมที่จะหามัน
จนวันหนึ่งฉันได้พอกับเธอ นี่หละเป็นสิ่งที่เราค้นหามานานเเสนนาน >> เค้าคนนั้นชื่อ บาส เรา 2 คน ได้พูดคุยกัน
โดยบังเอิญ ในเกมส์ออนไลน์เกมส์หนึ่ง

นี่คือจุดเริ่มต้นของความรัก

วันนั้นเป็นอะไรไม่รู้เล่นเกมส์คนเดียว เบื่อๆ เซ็ง ๆ อยากหาเพื่อนคุย
เลยเดินไปเจอกับบาสในเกมส์
เปิ้ลเป็นคนชวนบาสคุยก่อน บาสเค้าเงียบๆ
เปิ้ลชวนบาสเเต่งงานในเกมส์ บาสบอกก็ได้สิ เปิ้ลเลยบอกบาสว่า
อีกสอง สามวันเราเเต่งงานในเกมส์กันนะ
ตอนเเรกเปิ้ลไม่คิดจะคิดกับบาสเป็นอย่างอื่นหรอกนอกจาก
เพื่อนในเกมส์   ก่อนเปิ้ลจะเลิกเล่นเกมส์เลยทิ้งเบอร์โทรไว้ให้บาสก่อน
เพื่อ เปิ้ลไม่ออน บาสจะได้ไม่รอ

พอดีวันนั้นเปิ้ลคอมพังเลยมะได้ออนตั้งหลายวัน
ในใจกลัวเเต่บาสออนรออยู่ในเกมส์  คิดในใจว่า
บาสต้องรอเราเเน่ ๆ บาสก็ไม่โทรมาเป็นไรหรือเปล่า
ในใจรู้สึกเป็นห่วงมากกลัวบาสจะรอ

จนสองวันคอมซ่อมเสร็จ ก็เห๋นบาสนั่งรออยู่ในเกมส์ที่เดิม
เราเลยบอกบาสไปว่าทำไมมะโทรมา
บาสบอกว่าทำเบอร์โทรสับหาย  ทีนี้บาสก็ให้เบอร์มา
เปิ้ลก็โทรไป บอกว่า ดีเเล้ว ที่บาสให้เบอร์เราไว้เพื่อวันไนหไม่เล่น
บาสก็ได้ไม่ต้องรอเรา  
บาสบอกกับเปิ้ลคำหนึ่งว่า
เปิ้ลโทรมาหาบาสทุกวันก็ได้นะ

จนเราคุยกันได้สักพักหนึ่งบาสก็บอกว่า เปิ้ล เรานัดเจอกันนะ
เราก็เลยบอกไปว่าได้สิ เจอกันก็ได้ บาสมาหาเราหน้ารามได้ไหมหละ
บาสบอกว่าบาสไม่หล่อนะ กลัวเปิ้ล ไม่ชอบ
เปิ้ลเลยบอกบาสไปว่าเกี่ยวหรอก  เราชอบที่บาสเป็นบาส
ดีเเล้วที่บาสไม่หล่อจะได้ไม่มีใครมาเเย่งเรา
เเละเราก็นัดเจอกัน

ตอนนี้เปิ้ลกะบาสก็คบกันอยู่นะ
เราสองคนคุยกันทุกวัน   เล่นเกมส์ด้วยกันทุกวัน
ไม่รู้สืว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไร ที่ทำให้เรามาเจอกัน

,มีบางครั้งที่ไม่เข้าใจกัน

ทุกวันนี้เปิ้ลดีใจมากที่ได้รู้จักบาส
บาสคอยดูเเลเเละเป็นห่วงเปิ้ลเสมอ
เปิ้ลจะดุจะด่า บาสไม่เคยบ่นเลย บางทีว่าบาสเเรงๆ
บาสก็ไม่โกด บาสให้อภัยเปิ้ลเสมอ
เราไม่เคยคิดเลยว่าจะมีคน ที่ เข้าใจเราทุกอย่าง อย่างบาส เข้ามาในชีวิต
หรือว่า อาจจะเป็น พรหมลิขิต ที่ส่งบาสมาให้ คู่กับเรา

ปล. รักบาสนะจ๊ะ  >o<

[ แก้ไขล่าสุด for_ple เมื่อ 6-10-2009 08:31 ]
6

จำนวน

• Khem_ka

• phraew_naja

• Hamtarotato

• i-love-you-ked

• หัวจัยไร้นาม

• little_some

ถ้าส่งมาเรื่องของ กลิตเตอร์ เราก้อตัดสินแบบกลิตเตอร์

แต่ถ้าส่งมาเรื่องของบทความเราก้อจะตัดสินเรื่องบทความ
กลับไปยังรายบอร์ด